A Quân xuống HP làm lại hồ cho em.
Kích thước hồ chính: 2 x 0.55 x 0.68 (dài x rộng x cao)
Bơm chính: 5700l/h
Lò khử NO3: FR-50, vật liệu khử NPX Bioplastics
Lò khử P04: FR - 40, vật liệu khử RowaPhos
Làm lạnh bằng máy lạnh 9000 BTU
Đèn: 4 bóng T5 1,5m 10000K ( 2 xanh, 2 trắng)
Lọc nước RO + Muối Instant Ocean
Thổi luồng: 3 cái 12000l/h, thứ tư tuần này em lên HN mua cái tạo sóng Jebao WP-40M xài thử.

Đổ nước xong cho 1 con tôm sống + 10 ống vi sinh BioDigest. Mỗi tuần sau cho thêm 1 ống.

Bể em đã chạy nước được 3 tuần. Em định 2/5 là tròn 1 tháng bắt đầu thả cá.
Số lượng cá dự định thả theo thứ tự sau: 2 nemo, 2 thia hồng đuôi én, 2 (hoặc 4) xì bích vàng, 1 nẻ xanh, 1 nẻ Nhật, 1 achilles tang.
Trong năm đầu chỉ dừng lại ở cá + san hô mềm thôi ạ :D

Hiện tại thì hồ em có 2 vấn đề là:

_ Bể em cộng cả ngăn lọc là tầm 900l. Kích thước ngăn lọc em để skimmer là 35x33x70 cm (dài, rộng, cao).
Ban đầu em định mua skimmer BM-200E
Nhưng hôm nay lắp tạm con NAC 77 mới để ý khoảng trống để xoay ngang cái skimmer ra cho vào có 20m thôi , nhỏ quá! >>> tạch
Do đặc thù cái chân bể của em nên không đập bể lọc ra làm lại được.
Giờ chẳng biết chọn skimmer nào. Con BM Hero 180 có đủ cho bể em với số lượng cá như trên không ạ?

_Hôm nọ đi vắng 1 ngày quên không hẹn giờ đèn, thế là đèn bật liên tục 20 tiếng. >>> rêu xanh mọc đầy dưới nền cát, 4 con ốc làm việc cật lực tới hôm nay mới bớt 1 chút. Làm sao loại bỏ bớt nó được nhỉ?

Em không có máy ảnh thì chụp sao :D
Hôm nay em lấy con skimmer curve7 với cái WP-40M rồi, chạy thử xem sao. Đi chơi 1 tuần, tuần sau về bắt đầu thả cá :D

Tới lúc về thì các cửa hàng đều hết cá :D Bể có mỗi 3 con san hô :D
Chụp bằng điện thoại trông hơi chán, bể em giờ đại loại nó như thế này:

Mai lên HN kiếm thêm ít san hô nữa. Cá thì đành phải đợi vậy :D

Thêm mấy thành viên mới:
2 nemo:

4 tang vàng:

1 nẻ Nhật:

Mấy con tang của em không hiểu sao nó không ăn rong biển, toàn đi ăn rêu trên đá sống. Cho thức ăn hạt thì chỉ 2 con tang vàng ăn thôi. Con nẻ Nhật giờ trông gầy lắm =((

axetylen

axetylen
Nẻ nhật để ăn được cũng có con lâu, con nhanh. Thường khó ăn, có người vài con mới nuôi được 1 con. Chụp hình đẹp quá

Mấy con tang bị nấm chết rồi. Chán quá :(
Em để bể không 2 tuần, hôm qua sắm thêm mấy em này:

Con thù lù khó nuôi lắm phải không ạ?

CaptainJack

Active Member
Thù lù là cái thể loại vẫn ăn,vẫn bơi tung tăng nhưng 1 ngày đẹp trời nó lăn đùng ra chết . Chúc em gặp nhiều may mắn.

lpcuong

Active Member
Thù lù là cái thể loại vẫn ăn,vẫn bơi tung tăng nhưng 1 ngày đẹp trời nó lăn đùng ra chết . Chúc em gặp nhiều may mắn.
Ý là nó phải ăn loại thức ăn nào có hình của nó thì mới sống bền hử? Giống như cá hoàng đế phải ăn thức ăn có in hình con hoàng đến vì trong đó có bổ sung thành phần bọt biển (sponge) cho đủ dinh dưởng à.
Nuôi thù thù thì xem nhà có con LPS thì mang đi gửi nha. Anh em chơi cá này hoặc là nuôi SPS hoặc toàn cá =))

Nickyphan

Member
Ý là nó phải ăn loại thức ăn nào có hình của nó thì mới sống bền hử? Giống như cá hoàng đế phải ăn thức ăn có in hình con hoàng đến vì trong đó có bổ sung thành phần bọt biển (sponge) cho đủ dinh dưởng à.
Nuôi thù thù thì xem nhà có con LPS thì mang đi gửi nha. Anh em chơi cá này hoặc là nuôi SPS hoặc toàn cá =))
Hồ e toàn LPS ko này bác E nuôi thù lù LPS vẫn nở ầm ầm có sao đâu...chỉ tiếc là e thù lù mới ra đi cách đây 2 bữa ko rõ lý do mặc dù vẫn ăn uống dzui chơi bình thường hic...

danscali

Member
thức ăn chính của Morris idol là coralline algea và sponge cho nên nếu muốn giữ loại này thì cần hồ lớn, nhiều đá và phải mature để có đủ thức an cho loại này lúc đầu rồi từ từ mới chuyển qua thức an khác. Cá này thường hay bị đói chết cho nên các bác cứ thấy vẫn ăn những thức ăn khác nhưng một ngày bỗng dưng chết tại ví khong đủ thức an (loại chúng cần) cho chúng (slow starvation death).

Con thù lù của em chết rồi. Xếp lại mấy cây san hô thôi nó cũng lăn ra chết.

con tang dù của bro đẹp quá, kì màu vàng ươm........................
Con này hình như càng lớn càng xấu thì phải, em thấy con to màu vàng nó cứ nhạt dần.

Mấy em cá mới :D

Mó cam:

Sao băng:

Chim xanh, e này bé xíu:

Bống boing:

happysu

Member
mó cam trong SG gọi là mó rồng,càng lớn càng phá,thích bới cát làm hang và thích lật san hô để tìm thức ăn.tính tình hung dữ nếu nuôi lâu.mình từng nuôi con nay nhưng phá quá nên phải câu ra.chim xanh nhỏ nhìn đẹp nhưng lớn thì phá khủng khiếp.bao nhiêu nút áo hắn cũng xơi,nhất là san hô diêm với mì tôm,hắn cứ cắn cứ rứt nhìn mà đau xót.phải bắt ra đem cho mặc dù nuôi gần 2 năm rồi

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:38 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:35 PM ----------

sao băng tính nhút nhát hay lẫn trốn.muốn nuôi sao băng phải cho ăn mồi tươi nhất là tép còn sống.thả vào cho hắn đi săn,đây là loài ăn sống

Bên trên