bể mới cần ae giúp đỡ

thangjin

Member
bể mình kt 90x45x45
nền trộn phủ ADA
lọc DF 1300 + fiter + jahno
đèn odsea 2 máng 90cm
bể hiện tại đc 3 tuần đang bị rêu, hay tảo xanh mọi người xem và giúp mình với
đèn bật 6h 1 ngày
2 ngày thay nước 40%
hình ảnh bể và rêu hại

rêu hại bám và cây và phân nền, ai đã bị và biết cách trị rêu này thì giúp mình với, cám ơn cả nhà đã đọc và giúp mình

hung_luong

Member
nó là rêu nâu chứ còn là cái gì nữa bạn, giảm sáng 1/2 công suất đi tiến hành thay nước hàng ngày mỗi ngày 30% lượng nước bể đi chứ còn chần chờ gì nữa.

datmoc

Member
thả thêm khoảng chục con ốc nerita đi bạn. 3 đôi bút chì nữa.
bể bạn thông số giống bể mình 90% chỉ khác ở cây trồng.
thời gian đầu nền nhả dưỡng nhiều mà lại trồng toàn cây cần ít dưỡng nên nó mới dư chất trong nước.
chế độ thay nước của bạn ntn, tính từ ngày đầu tiên nhé.

thangjin

Member
Cái hình thứ 2 có 1 màng nhầy xanh là tảo lam (vi khuẩn) chứ không phải rêu nên không loại trừ bằng cách thông thường được đâu.
Bác tham khảo cách trị ở đây https://aquabird.vn/threads/aqua.124232&p=1538590#post1538590
ở tiệm thuốc ngoài mình chỉ có loại kháng sinh có hoạt tính giống vậy thui chứ giống hệt thì ko có theo sieunhan có dùng đc ko

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:18 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:13 AM ----------

giờ dùng máy tính mới nhìn kĩ; nền ada tận dụng lại à? sao lẫn nhiều sỏi vậy
đúng rùi nền ada lẫn cả powersand bạn ạ, bể này chăbgr có thời gian chăm bạn

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:20 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:18 AM ----------

thả thêm khoảng chục con ốc nerita đi bạn. 3 đôi bút chì nữa.
bể bạn thông số giống bể mình 90% chỉ khác ở cây trồng.
thời gian đầu nền nhả dưỡng nhiều mà lại trồng toàn cây cần ít dưỡng nên nó mới dư chất trong nước.
chế độ thay nước của bạn ntn, tính từ ngày đầu tiên nhé.
bể hiện tại đã có 8em bút chì otto 5 e và 10e bún, nhưng ko ăn thua

datmoc

Member
đúng rùi nền ada lẫn cả powersand bạn ạ, bể này chăbgr có thời gian chăm bạn
Thế này thì chả trách. Nền lẫn lộn ít ra phải mua 1 ít ada trải lên trên mặt, thứ 2 là mới set mà ko chịu thay nước trong 10 ngày đầu thì đến lúc rêu hại lên, thời gian chữa mất 2-3 lần thời gian nếu chăm từ đầu

baotoanhair

Rêu hại là vấn đề nhức nhối cho người mới,mình cũng vậy,tảo nâu mình hay sử dụng tép suối,cộng vơí thay nước thường xuyen.bẻ bạn có dùng co2 không

sieunhanbo

Active Member
ở tiệm thuốc ngoài mình chỉ có loại kháng sinh có hoạt tính giống vậy thui chứ giống hệt thì ko có theo sieunhan có dùng đc ko
bác siêu nhân cho e hỏi điều trị mấy ngày mỗi ngày thay nc 50% sau đó cho 1 viên vào hả bác
Thế thì bạn để ý thành phần Erythromycin là bao nhiêu mg/viên rồi ước lượng liều dùng theo thuốc mà mình giới thiệu.
Như cách mình đã xử lý thì chỉ thay nước sau khi hoàn thành đợt điều trị

thangjin

Member
Thế thì bạn để ý thành phần Erythromycin là bao nhiêu mg/viên rồi ước lượng liều dùng theo thuốc mà mình giới thiệu.
Như cách mình đã xử lý thì chỉ thay nước sau khi hoàn thành đợt điều trị
thank sieu nhân thuốc hàm lượng lag 500mg bể 200l dùng 1 viên 1 lần, nhưng mình ko biết chiều nay lại thay 60% nuoc và bổ xung 1 viên nữa rùi. từ mai chỉ cho thêm 1 viên chứ ko thay nc đúng ko, thế mình diều trị thêm 4 ngày nữa hả siêu nhân ? mỗi lần 1 viên hay phải bớt hàm lượng đi ?

sieunhanbo

Active Member
thank sieu nhân thuốc hàm lượng lag 500mg bể 200l dùng 1 viên 1 lần, nhưng mình ko biết chiều nay lại thay 60% nuoc và bổ xung 1 viên nữa rùi. từ mai chỉ cho thêm 1 viên chứ ko thay nc đúng ko, thế mình diều trị thêm 4 ngày nữa hả siêu nhân ? mỗi lần 1 viên hay phải bớt hàm lượng đi ?
Mình không nói là không được thay nước, chỉ là mình thấy thay nước cũng không giải quyết được gì vì rêu không lơ lửng trong nước, trường hợp bạn nghiền thuốc không nhuyễn thì những mảnh thuốc trắng cũng chìm ở đáy hồ.
Mỗi ngày bạn xài 1 viên, nếu thấy đám tảo đã bung khỏi nền thì duy trì 50% liều lượng trong 3, 4 ngày tiếp theo để loại trừ tận gốc vấn đề

thangjin

Member
Mình không nói là không được thay nước, chỉ là mình thấy thay nước cũng không giải quyết được gì vì rêu không lơ lửng trong nước, trường hợp bạn nghiền thuốc không nhuyễn thì những mảnh thuốc trắng cũng chìm ở đáy hồ.
Mỗi ngày bạn xài 1 viên, nếu thấy đám tảo đã bung khỏi nền thì duy trì 50% liều lượng trong 3, 4 ngày tiếp theo để loại trừ tận gốc vấn đề
ok thank ! siêu nhân mình sẽ áp dụng và theo dõi xem sao

friendly_friend

bể mới mà bể nào cũng phải trải qua giai đoạn này, bạn đừng hoảng quá cứ bình tĩnh, thứ nhất bạn có thể thay nước thường xuyên hơn và mức nước thay cũng nhiều hơn. thả thêm 1 số cây ăn nhiều dĩnh dưỡng như thuỷ cúc, họ vảy ốc.v..v..(thả tạm thời khi nào bể ổn định lại lấy ra), thả mấy em ăn rêu như tỳ bà bướm, bống, bút chì. khi dinh dưỡng trong bể ổn định thì các loại rêu hại trên cũng tự biến mất. nhớ thay nước tránh sao ko để sục nền lên

Bên trên