Cá Phượng Hoàng đẻ và nở thành công nè các bác ơi !!

quythinh

Cá Phượng Hoàng đẻ

Hi mọi người!
Mình mới bước vào chơi cây thuỷ sinh, còn cá thì chơi những loại thường: ông tiên, ba đuôi, bảy màu, sặc gấm, la hán, cá dĩa (mà chưa có loại nào sinh sản thành công trừ cá bảy màu).
Lúc bắt đầu chơi thuỷ sinh, mình có thả vào vài con Phượng Hoàng thì hôm qua nó mới vừa đẻ trứng(khi nào có kết quả thì sẽ cập nhật ảnh sau).
Bây giờ xin ý kiến của các bạn về:
- phân biệt giới tính
- cách nuôi cá con
XIn cảm ơn nếu được hồi âm.
email: snowbluekhtn@yahoo.com
đt: 0904.247969

thi363

Member
Các bác cho e hỏi ngu tý, cá đẻ mà cứ lọc nước như thế thì máy bơm nó hút cả trứng và cá con thì làm sao ạ. Chả nhẽ ko lọc, để cả tháng như thế chắc bể đục ngầu quá, nhà e có mấy e đang chửa
Khi cá đẻ thì bác phải tắt lọc thôi, chứ bác để như thế cá con nào mà chịu nổi, không tin bác để thử là thấy có kết quả sau 01 ngày liền mà :laughing:

churanmap

Member
hồi xưa mình chơi thủy sinh ,ra nguyễn thông mua 2 con phượng hoàng lúc đó em thấy con nào bụng to bơi nhanh là em vớt o ngờ 2 tuần sau nó đẻ 1 lũ con nhìn cũng vui .ông bà già thấy em cứ mê chơi cá mà o học tại lớp 12 mà thế là bố mẹ em cho luôn cái bể rau của em cho ai đó mà đến h này khi đã tốt nghiệp dh và đi làm rồi mà mình hỏi lại nhất định o nói chắc là sợ mình wa nhà người ta đòi lại nhất quyết lấn này phải nuôi lại

tommy_le

Member
cá phượng hoàng mắn đẻ hem hum bữa vừa mới ép đẻ xog cá mái chịu ko nổi nên đã chết bị cá đực rược đuổi cắn dữ quá bộ phận sd của cá cái phồng to trông tội nghiệp lúm

nduy992002

Member
Cám ơn bạn Thi đã cho 1 số chi tiết nuôi cá con.
Mình mê PH từ khi còn sv kia,ban đầu nuoi khong thành công, chết hoài vì nó bỏ ăn!!!ak ak .
về sau nuoi hồ rong, rong đuôi chồn thôi, co 1 máy lọc, nước ổn định, cá sống khoẻ, đẻ nhưng ăn hoặc nở sau đó lại ăn.
mới đây tạo 1 hồ rong(ngưu mao chiên và đá thôi) nuôi 1 cặp, giờ đã đẻ và nở,chẳng biết chúng nó có ăn tụi cá con không nữa.hi.kinh nghiệm lựa trống mái (mua PH nuôi cũng 5-6 lần, chưa lần nào hụt du hỏi người bán, họ chẳng bít) nhìn cái bụng của nó.chịu khó nhìn kĩ và bắt đúng.con cái có màu nhạt hơn con đực 1 chút, vùng vàng ở bụng vàng nhạt hơn và rộng hơn.trong khi con đực thì hẹp hơn và màu sắc nghiêng về đỏ cam. bụng con cái to hơn bụng con đực.may mắn thì đi mua vào những lúc chủ tiệm chưa cho cá ăn, mấy con cá đực, bụng xẹp lép, con cái bụng bình thường hoặc hơi to ra.
thú vị nuoi cá PH là nhìn tụi nó chăn đàn con, ẩn hiện trong đám ngưu mao chiên, bảo vệ đàn con trước mấy con cá khác và chúng nó còn úm con trong miệng nữa!!!hì, rất tuyệt.

nduy992002

Member
trả giá cho việc nuôi chung neo, bút chì, bảy màu và 1 số loại cá nhỏ khác khi PH đẻ : hix.....12 con neon đã ra đi, 2 em bút chì nối gót theo sau ...và cá bảy màu thì thấy ít hơn....2 cá cha mẹ rất dữ và canh con rất nghiêm....nhìn chúng canh bầy con thì bít nguyên nhân ra đi của mấy em kia.huhuhu

ConChimNon

Member
bạn thi363 post 1 bài trình tự từng bước 1 nuôi cá phượng hoàng đẻ cho ae biết đi , mình toàn nuôi đẻ rồi nhưng ko giữ được trứng , chưa bao giờ thấy đc con con @_@

duclam

Member
Cám ơn bạn Thi đã cho 1 số chi tiết nuôi cá con.
Mình mê PH từ khi còn sv kia,ban đầu nuoi khong thành công, chết hoài vì nó bỏ ăn!!!ak ak .
về sau nuoi hồ rong, rong đuôi chồn thôi, co 1 máy lọc, nước ổn định, cá sống khoẻ, đẻ nhưng ăn hoặc nở sau đó lại ăn.
mới đây tạo 1 hồ rong(ngưu mao chiên và đá thôi) nuôi 1 cặp, giờ đã đẻ và nở,chẳng biết chúng nó có ăn tụi cá con không nữa.hi.kinh nghiệm lựa trống mái (mua PH nuôi cũng 5-6 lần, chưa lần nào hụt du hỏi người bán, họ chẳng bít) nhìn cái bụng của nó.chịu khó nhìn kĩ và bắt đúng.con cái có màu nhạt hơn con đực 1 chút, vùng vàng ở bụng vàng nhạt hơn và rộng hơn.trong khi con đực thì hẹp hơn và màu sắc nghiêng về đỏ cam. bụng con cái to hơn bụng con đực.may mắn thì đi mua vào những lúc chủ tiệm chưa cho cá ăn, mấy con cá đực, bụng xẹp lép, con cái bụng bình thường hoặc hơi to ra.
thú vị nuoi cá PH là nhìn tụi nó chăn đàn con, ẩn hiện trong đám ngưu mao chiên, bảo vệ đàn con trước mấy con cá khác và chúng nó còn úm con trong miệng nữa!!!hì, rất tuyệt.
đang có 1 đôi trong bể thủy sinh đây hi vọng được xem chúng nó chăm con

Ha Minh Tu

Chăm sóc trứng cá Phượng Hoàng

Cá PH nhà mình tối qua vừa đẻ 1 mớ trứng, sáng ra còn 1 nửa. hix hĩ.
Các bác có kinh nghiệm cho hỏi:
1. Cá PH đẻ xong có cần phải vớt riêng cá và trứng?
2. Có cần phải tắt máy lọc?
3. Có phải vớt hết các loại cá khác ra khỏi hồ?

Thanks các bác

nnes

Member
Cá PH nhà mình tối qua vừa đẻ 1 mớ trứng, sáng ra còn 1 nửa. hix hĩ.
Các bác có kinh nghiệm cho hỏi:
1. Cá PH đẻ xong có cần phải vớt riêng cá và trứng?
2. Có cần phải tắt máy lọc?
3. Có phải vớt hết các loại cá khác ra khỏi hồ?

Thanks các bác
Mình nghĩ chỉ cần thực hiện mục 3 thôi, vớt cá khác ra khỏi hồ. Còn mục 1,2 thì ko đc làm. cá PH là loại chăm con rất khéo, để cho cá tự chăm sóc trứng và cá con. Có thể 1/2 số trứng bị hỏng do bị ung hoặc ko đc thụ tinh thì cá sẽ ăn.

Bên trên