Cá rồng mới mua không ăn???

phatlanga

Cám ơn các bạn!!!
Chú cá của mình hôm nay đã ăn trở lại rồi. Mỗi ngày mình cho ăn 01 lần 5 em dế cỡ ngón tay út vào buổi sáng, không biết như vậy được chưa ??? Nếu cho nữa chú vẫn ăn, nhưng sợ bị bội thực nên không dám, nhất là vừa trải qua một thời gian dài tuyệt thực.
Nước hồ cá của mình có màu xanh, mỗi buổi sáng thay khoảng 30% nước thì trong nhưng đến chiều thì có màu xanh trở lại (mình nghĩ bị rêu). Không biết để lâu có ảnh hưởng gì đến cá không ? Các bạn có cách gì xử lí góp ý dùm mình với.

Dungnv

Active Member
cá của bác còn đỡ đó chứ ko như con cá của em bây giờ chết sừ rồi còn đâu chán luôn cung bị giống như bác đó bỏ ăn 10 ngày rồi chết lăn ra đó chán vô cùng

Nhân tiện chuyện này cho minh hỏi luôn, con KLU của mình mỗi lần thả cá mồi vào là hắn ăn trương bụng luôn, không biết có nguy hiểm không? cảm ơn các bác đóng góp !!!

Vô tư đi bạn ơi, chỉ đừng để thừa thức ăn trong bể là được. Mình quan niệm cá giống như người, ăn đủ sẽ thôi, có ăn đủ thì cá mới không bị bệnh linh tinh, nó mới khỏe.

Hắc Long

theo mình cá của bạn chắc chắn có vấn đề vì bất cứ loại cá rồng nào dù đang no hay đói thì khi thả mồi là gián,dế,châu chấu (những loài có cánh)thì cá sẽ ăn ko nhiều thì ít chứ ko có bỏ ăn luôn như cá của bạn ,bởi đó là loại thức ăn cá rồng thích nhất...bạn cứ kiên nhẫn cho ăn 1 loại thôi(nếu là dế thì quá ok) cá mới có thời gian làm quen với mồi mới...chúc cá bạn mau mập...

Cám ơn các bạn!!!
Chú cá của mình hôm nay đã ăn trở lại rồi. Mỗi ngày mình cho ăn 01 lần 5 em dế cỡ ngón tay út vào buổi sáng, không biết như vậy được chưa ??? Nếu cho nữa chú vẫn ăn, nhưng sợ bị bội thực nên không dám, nhất là vừa trải qua một thời gian dài tuyệt thực.
Nước hồ cá của mình có màu xanh, mỗi buổi sáng thay khoảng 30% nước thì trong nhưng đến chiều thì có màu xanh trở lại (mình nghĩ bị rêu). Không biết để lâu có ảnh hưởng gì đến cá không ? Các bạn có cách gì xử lí góp ý dùm mình với.

Hồ bị vậy Anh nên xem lại hệ thống đèn,hoặc ánh sáng mặt trời soi rọi vào hồ nhiều giờ thì rất dễ bị rêu là lẻ thường,nếu không nhiều quá mức thì không ảnh hưởng gì đáng kể mấy chú Rồng mà ngược lại có ích cho em nó nữa,Chỉ đôi khi thẩm mỹ cảm nhận của con mắt khó chịu khi chiêm ngưỡng cá,và khi nhìn thấy hồ bị bám rêu xanh.Cái này tùy ở mọi người mà có giải pháp khác nhau,Riêng em thì 10 ngày dọn rêu một lần và nhưng nơi Rêu bám làm vướng mắt,thẩm mỹ khi xem dòm cá mà thôi,chứ không dọn hết.
Cá size nhỏ ăn càng nhiều càng tốt để mau phát triễn bung hết ở Vóc Dáng,nhưng co điều nên lưu ý Anh nên chia ra làm nhiều cữ cho em nó,tránh dồn nhét tính tham ăn mấy chú non tơ này.Em vẩn nghĩ như vậy tốt hơn là ăn dồn dập căng cứng không có lợi thẩm mỹ ở Cơ Bụng và Hệ Tiêu Hóa cho em nó khi ăn quá độ căng cứng cả Bụng trương lên,không khéo có ngày mua thuốc men tiêu hóa cho em nó(nhất là mấy em chân dài dễ làm lên ruột cho cả người chăm khi có biểu hiện xấu:p ).Xin góp vài ý mọn cùng Anh.Thân chào Anh

huyle

Member
Nước hồ cá của mình có màu xanh, mỗi buổi sáng thay khoảng 30% nước thì trong nhưng đến chiều thì có màu xanh trở lại (mình nghĩ bị rêu)
Trước em để hồ cá ngoài sân thượng bị nắng sáng chiếu trực tiếp nên nước xanh lè y như hồ của bác. Đó là do nước bị nhiễm tảo (không fải rêu) do chất hữu cơ quá nhiều mà lại có ánh sáng. Chưa kể để hồ ngoài sân thì chênh lệch nhiệt độ kinh lắm. Buổi chiều đi làm về thấy nước nóng (chắc cũng 34oC). Mấy bữa mưa gió thì nước lạnh ngắt! -> Chẳng tốt cho cá rồng!!!

Nước tảo xanh lè nên chẳng thấy rõ con cá -> lỡ em nó bị nấm, ký sinh trùng thì cũng chẳng hay; chưa kể ngắm nghía cũng chả thấy nét đẹp của em nó.

Giờ thì em dời nó vào nhà, để cạnh cửa sổ chỉ có chút nắng chiều thì hết hẳn tảo. Nếu bác để hồ ngoài trời thì làm mái che or dời vào nhà là hết ngay í mà.

rotter guy

Member
Đệ có nuôi 1 KLU,vô thế phải cho đặt hồ trên sân thượng...đệ dùng những tấm lưới che giàn Lan để đậy hồ lại(sân thượng thì kinh lắm,ngày nóng khủng khiếp) mặc dù đã che chắn khá kỷ lưỡng nhưng nhiệt độ nước trong hồ vẫn nóng,thò tay vào thấy ấm.
Thay 30% nước mỗi tuần nhưng fải căng mắc ra mới thấy em nó lờ mờ vì nước xanh lè,tảo phát triển rất nhanh...độ PH 8.0 hơi cao 1 tí nhưng luôn thay đổi trong ngày.Đệ thắc mắc,với PH trồi sụt như vậy có ảnh hưởng gì ko??Đúng ra,em nó cần 1 môi trường ổn định hơn mà?.Phía trên mặt nước,đệ thả bèo mật độ dày,khoảng 80% bề mặt nước,để bèo tranh hấp thu dưỡng chất với bọn tảo và cũng để có môi trường tự nhiên cho cá.Đệ cho ăn dế để dể bề kiểm soát lượng thức ăn,thấy cá ăn khỏe,một ngày ăn khoảng 8 con dế to,chia ra nhều cữ..Bộ lọc hoạt động không tốt ,nên phẩm chất nước không khá hơn hơn là bao...vậy mà nó vẫn vô tư,vẫn tung tăng bơi lội nhiệt tình.Đệ nghĩ,đôi khi với môi trường như thế là thích hợp với nó chăng?Hoặc có thể về lâu dài,môi trường này mang nhiều bất lợi cho cá?

huyle

Member
Đệ có nuôi 1 KLU,vô thế phải cho đặt hồ trên sân thượng...đệ dùng những tấm lưới che giàn Lan để đậy hồ lại(sân thượng thì kinh lắm,ngày nóng khủng khiếp) mặc dù đã che chắn khá kỷ lưỡng nhưng nhiệt độ nước trong hồ vẫn nóng,thò tay vào thấy ấm.
Thay 30% nước mỗi tuần nhưng fải căng mắc ra mới thấy em nó lờ mờ vì nước xanh lè,tảo phát triển rất nhanh...độ PH 8.0 hơi cao 1 tí nhưng luôn thay đổi trong ngày.Đệ thắc mắc,với PH trồi sụt như vậy có ảnh hưởng gì ko??Đúng ra,em nó cần 1 môi trường ổn định hơn mà?.Phía trên mặt nước,đệ thả bèo mật độ dày,khoảng 80% bề mặt nước,để bèo tranh hấp thu dưỡng chất với bọn tảo và cũng để có môi trường tự nhiên cho cá.Đệ cho ăn dế để dể bề kiểm soát lượng thức ăn,thấy cá ăn khỏe,một ngày ăn khoảng 8 con dế to,chia ra nhều cữ..Bộ lọc hoạt động không tốt ,nên phẩm chất nước không khá hơn hơn là bao...vậy mà nó vẫn vô tư,vẫn tung tăng bơi lội nhiệt tình.Đệ nghĩ,đôi khi với môi trường như thế là thích hợp với nó chăng?Hoặc có thể về lâu dài,môi trường này mang nhiều bất lợi cho cá?
Theo 1 topic về ảnh hưởng nhiệt độ với cá rồng thì nhiệt độ cao làm đầu em cá nhăn nheo, chưa già mà trông như... "cụ". Mình kiểm chứng thì đúng vậy. May mà mình chỉ để hồ ngoài trời có 1 tháng nên không ảnh hưởng lớn.
Còn về dzụ pH thì mình k đo. Nhưng nếu bạn đo tới 8.0 thì chắc k ổn

Bên trên