Các anh ơi giúp em với

loveandlife

Con gà của em mấy hôm mọc cái gì ở mào, em tưởng nó húc vào lưới nên bị thương, em đi làm đến cuối tuần về nhà thì thấy nó lan ra rộng quá, chắc nó bị bệnh mất rồi, anh chị giúp em xem nó bị bệnh gì và dùng thuốc gì để trị, bệnh có nguy hiểm không ạ :crying:
Em xin chân thành cảm ơn và chúc các anh chị sức khỏe ạ!

Last edited:

Mizolini

Member
bị đậu rồi bác ạh, cách ly trước đi bác, để lây qua con khác, vệ sinh chuồng trại, còn trị bệnh thì nhờ người cao thủ hơn...

CN.HUY

Moderator
bị đậu gà rồi. đậu gà do virus ko trị đc chỉ trị biến chứng bằng cách nâng cao thể trạng bằng vitamin C và sức methylen blue lên mụn đậu gà để tránh bội nhiễm. bệnh do virus nên cách ly để ko lây cho cả đàn . thường thì sẽ tự khỏi và để lại miễn dịch vĩnh viễn với đậu gà , nhưng đậu gà mọc ở mắt thường dẫn đến mù lòa, ở cổ họng làm gà đau -> bỏ ăn -> chết.

DangNinhNguyen

Theo kinh nghiệm của em, Bác bóc nhẹ lớp vảy ngoài, lấy rượu trắng loại mạnh rửa sạch vết thuơng, sau đó sức nghệ tươi lên, mỗi ngày 1 lần, vài ngày sau sẽ khỏi. Chúc gà của Bác mau hết bệnh!!!

loveandlife

Em cảm ơn cả nhà, gà của em đã lành và khỏe mạnh lắm ạ, cảm ơn cả nhà và chúc cả nhà sức khỏe, may mắn ạ :D

Bên trên