Cách ép cá lia thia và nuôi dưỡng cá con!

Discussion in 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' started by toi yeu cay co, Apr 19, 2006.

1. monkeyman

monkeyman Member

để cá trống 1 mình thì nó nhả bọt cho cá mái vào nó chảng chịu nhả bọt và cứ đuổi đanh cá mái lá sao các pác

2. hqv

hqv Member

huynh cho em hỏi trứng nước đỏ là con gì vậy, em biết 1 số con như hồng trần thủy trần và bọ 1 mắt nhưng chúng đều to ngang cá con

3. huyphuoch

huyphuoch New Member

thanks!bạn có thể cho mình biết chỗ nào bán cá mái giống khôg?mình ở tân bình.thanks lần nữa nha!

4. babiface

babiface New Member

các bác cho hỏi mới bỏ con đực vô 1 ngày mà nó đã nhả bọt rồi thì có phải 2 con chịu nhau rồi khi đó có thể thả con mái ra được chưa. Để hồ ép ngoài trời có đựoc ko? vì tôi để trong nhà mấy cây rong nó chết, bủn ra luôn. Cảm ơn.

5. babiface

babiface New Member

Mới bỏ con đực 1 ngày mà nó đã nhả bọt đầy dưới miếng xốp rồi thì có phải 2 con đã chịu nhau rồi không? Thả con cái ra được chưa. Hồ ép để trong nhà rong chết bủn ra, tôi đem ra bỏ ngaòi nắng có tốt không? Cảm ơn.

6. Hunglemanh

Hunglemanh Member

Occupation:
    Kế Toán (Tính toán mưu kế)
    Mình hồi nhỏ cũng đã ép cá chọi. Được một người bạn nhà ở Nghi Tàm, Hà Nội chỉ cho cách nuôi. Thường thì sau khi trứng nở ta nên vớt cá trống ra, còn cá bột ta cho vào bể đầy rong rêu đã phát triển lâu ngày (k có loại cá khác nhé). Mình thấy chẳng phải cho ăn gì thời gian đầu cả (Khoảng 1 tháng), sau đó máy ngày lại cho Hồng Trần vào, tiếp đến cho run nuôi cá vào(chùn chỉ). Kết quả là tôi được 1 bể toàn cá chọi. Điều quan trọng ở đây là ta phải tạo 1 môi trước tốt trước đã (bể rong lâu ngày), còn lại ca con sẻ tự phát triển thôi. Có thể cách của mình không thu được nhiều thành phẩn như các bạn khác đã làm, nhưng rất dễ làm. Khi cá đã phát triển tương đối lớn rồi (có thể phân biệt trống mái) ta phải vớt ra để lọc được nhưng con đẹp nhất để nuôi tiếp. Chúc các bạn vui vẻ!

7. hungacma

hungacma Member

cho mình hỏi tại sao cá con nở được hai ngày thì mình quan sát thấy cá bố nuốt cá con là sao vậy

8. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Lúc mới nở cá con chưa biết bơi, cứ bơi loạn xạ, cá trống gom con lại để bảo vệ cá con
    Người bế con bằng tay, còn cá trống gom con lại bằng miệng, chỉ ngậm trong miệng chứ không nuốt
    Nếu để ý kĩ thì mỗi lần cá trống ngậm cá con trong miệng rồi nhả ra thì thấy cá con có vẻ khỏe hơn, không biết trong miệng cá trống có gì trong đó
    Ngay cả khi cá con biết bơi thì cá trống vẫn giử tập tính này vẫn đi gom cá con một cách đều đặn không mệt mỏi
    Lúc cá con biết bơi thì cá trống có cách gom con rất hay, khi cá trống đến gần cá con thì đám cá con sẽ bơi đi chỗ khác, cá trống sẽ làm 1 động tác rất độc đáo, là dùng vây bơi ở ngay mang tạo ra vùng nước xáo trộn nhỏ ngay chỗ đám cá con làm cá con đứng im 1 chỗ, như thế cá trống dễ dàng ngậm cá con trong miệng để đưa đến vị trí an tòan.

9. doducbinh

doducbinh New Member

hjx ae làm ơn cho mình hỏi cái:
    mình đang tập ép mấy con Halfmoon , cá trống làm bọt trên lá môn , mình ktra sau 1 ngày thì thấy có trứng cá mái, mình canh cá mái bụng có xẹp chưa để vớt nó ra (sợ cá mái ăn trứng) nhưng mình thấy bụng nó lúc nào cũng căng tròn, bắt lên xem còn có mụn trứng chảy ra nữa,... bây jo mình thấy sau 3 ngày hình như có cả ấu trùng cá non nữa, vậy mình có nên vớt cá mái ra k? nó có ăn trứng k?
    với lại khi mình kéo lá môn lên xem thì thấy 1 bầy ấu trùng cá chạy toáng loạng rồi rơi xuống đáy chậu vậy cá con có chết k?
    ae có kinh nghiệm chỉ giúp mình với, thanks các pác nhiều nhiều!!!

10. Thuy Ngan

Thuy Ngan New Member

Lần đầu tiên ghé thăm diễn đàn em đã thấy mê mẩn, em ngồi đọc về cách ép cá từ chiều tới giờ, cũng đã hiểu ra nhiều điều, em đang có 1 con trống, muốn đi mua 1 con mái về ghép đôi nhưng vẫn chưa biết mua ở đâu. Em ở Hà Nội, có bác nào biết chỉ giáo giúp em với.
    Với lại em không biết ở Hà Nội có con bobo như các bác nói không, em chưa thấy bao giờ, có ai biết chỉ cho em với nha. Thanks các bác nhiều!

11. dinhductao

dinhductao New Member

Bo bo là hồng trần và thủy trần đấy, 2 loại này thường sống lẫn vào nhau vì điều kiện sống giống nhau mà, những chỗ bẩn, có nhiều mùn bã hữu cơ đang phân hủy chúng phát triển mạnh lắm, thủy trần thì có màu xanh nhạt, hồng trần thì có màu hồng và thường to hơn thủy trần. Ngoài miền Bắc mùa này nhiều nơi có bo bo nổi lắm. Mình hay vớt ở những ao tù, cửa cống về nhà nuôi, bo bo trưởng thành thì cho cá to ăn, bo bo non thì cho cá con.

12. langtukhach

langtukhach Member

Dễ người khó ta, cá lúc mới nở thì nhiều chỉ vài ngày sau quân số cứ rụng dần theo cấp số nhân.
    Hình như nguyên nhân chết là do nguồn nước.

13. nhan nhoc

nhan nhoc New Member

a oi cho e hoi
    neu nhug ngay dau ca 0 cho an chet het rui sao a

14. phamvantruong

phamvantruong New Member

các bạn cho mình hỏi.có con mới đẻ thì cho ăn như thế nào?có nên để có bố ở cùng không?nếu có thời khoảng bao lâu thì vớt cá bố ra?
    mình là thành vien mới nên không có kinh nghiệm mong các bạn chỉ giúp ah.

15. minhtha

minhtha New Member

Home Page:
    Mình đã làm thành công cho cá đẻ được và nở ra con rồi, nhưng mà không thể nào nuôi cá con sống được.

16. ngokhuya

ngokhuya New Member

cá lia thia,cá phướng là 2 loại cá khác nhau hay đó chỉ là 2 cái tên khác nhau của 1 loại cá betta ,mình đang nuôi 1 con cá phướng

17. thanhdt06051901

thanhdt06051901 New Member

Phần mềm quản lý bệnh viện HVTT-HPT của HVTTSoft(www.hvttgroup.com)

Quý khách hàng có thể vào link: http://www.hvttgroup.com/san-pham/y-te-hvtt-hpt/he-thong-quan-ly-benh-vien

tham khảo.

Hỗ trợ trực tiếp qua điện thoại: Thúy Hằng: 0939 906 123 -> Hỗ trợ từ 7 giờ sáng đến 22 giờ kể cả thứ 7, chủ nhật và các ngày lễ.

CÔNG TY TNHH HVTT

Điện thoại: 02822 070 170

Email: info@hvttgroup.com

website: www.hvttgroup.com

HVTTSoft trân trọng!

Share This Page