Cây thủy sinh nào mà không cần đất nền

Discussion in 'Cây thuỷ sinh' started by richs, Jun 4, 2008.

1. friday

friday Member

bạn nên tham khảo thêm nhé cây dương sĩ ở đây sống dưới nước 100%
    có bán những tiệm thủy sinh đó ,còn dương sỉ trên cạn mà đem trồng dưới nước ngay thì có lẽ bạn phải đợi dài cà cổ đó I-|I-|b-(b-(
    bởi vì cây từ cạn nếu có đem trồng dưới nước(nếu cây đó có tố chất trồng dc dưới nuớc lẫn trên cạn)thì bạn cũng phải đợi cho cây thích nghi từ từ ,chắc chắn sẽ rất mỏi mòn :eek::eek:

2. tranbachung

tranbachung Member

Occupation:
    KTNN
    Home Page:
    ko phải cây dương xỉ trên cạn như bạn nghĩ đâu,cho vào hồ thì chỉ sống được vài tháng thôi.Bạn muốn biết cây nào có thể cho vào hồ bạn tìm hiểu trong 4rum nhé,có hết cho bạn tham khảo đó.

3. biengioi

biengioi New Member

:applause: Ui !!! em đang cần những bài viết cụ thể như vầy !!vì cái hồ nhà em chỉ có cát,đá thôi !!do ở quê xa thành phố ,không có điều kiện mua cây thủy sinh,vậy là em ra đồng tìm thôi !! cám ơn các bác nhiều lắm !!

4. ngonamdauquan

ngonamdauquan Member

Cây sống trong nước mà chỉ cần sỏi cát thôi, theo mình (mình cũng đang trồng 2 cây này kô cần phân chỉ sỏi cát ) lệ nhi (ngắt nhánh trồng 1 ngày sau có rễ liền), hẹ nước. 2 loại này sống rất khỏe kô cần phân và ánh sáng, nhưng nếu có ánh sáng thì lệ nhi sẽ kô bi nâu là

5. Newone

Newone Member

Cây lưỡi bò, cây lưỡi mèo cũng không cần phân nền, ánh sáng yếu cũng lên, ngoài ra còn có cỏ thìa mọc nhanh tỉa không kịp đó! Mỗi người đóng góp ý kiến vài cây chả mấy chốc bạn có cả rừng cây đẹp!

6. biengioi

biengioi New Member

Mâìy bác có hình mấy loại này thì cho xem luôn với !! Em mới chơi nên nói tên là không biết đâu ạ !! ở quê ,biết đâu mấy cây này ở xung quanh nhà hổng chừng !!hiiiii Thanks !!:D:D:D

7. richs

richs Member

e đang định làm thêm hồ ở HCM ai có dư cây cối gì cho e nha để lại địa chỉ liên lạc

8. vponline

vponline Member

Occupation:
    IT
    Mình cũng mới tham gia diễn đàn nên cũng ko dám dùng phân nền vội ! với cả cũng ngại chuyện xì phân bẩn nước ..^^.. Hiện mình trồng toàn rong với thuỷ cúc , mấy cây bèo cạn thấy mọc tươi lắm.^^..Dùng nền trơ thui..hihi..

9. ThinhPhoto

ThinhPhoto Member

Occupation:
    Chụp ảnh & Thiết kế
    he he !!!
    em cũng có thắc âắc như anh này vậy nè !
    nhưng mà với cây rau má dù và dương xỉ thường !

10. paopao

paopao Member

Occupation:
    doanh nghiệp
    các Bác ơi em có cái bể treo tường bây giờ đã 2 năm tuổi rồi, định làm nền lại nhưng ngại quá nên chỉ dùng phân bón nước. Không hiểu 2 năm tuổi đã phải làm lại nền chưa nhỉ. Chỉ giáo giúp em nhé

11. Thanhbz

Thanhbz New Member

Occupation:
    Học sinh THPT
    Các bác ơi trồng rong đuôi chó có đc ko vậy, em cũng định chỉ dùng sỏi và cát thui mog các bác giúp đỡ

12. vnpcsoft

vnpcsoft New Member

thực tình mà nói , nền không có dinh dưỡng thì cây phát triển châm và có chiều hướng nhỏ đi, coi cọc nhìn rất đáng thương và tội nghiệp, nêu đã làm nền như thế rồi thị bạn nên chơi thế này, hồ 1m2 hai bóng đèn T5 6500k đọ chiếu sáng , nền rải cát với xỏi cũng được , lũa đá kê sao cũng được , lọc nước nếu có bình Co2 cám vào lọc luôn càng tốt như thế ráy dương xỉ và rêu phát triển nhanh , ra ngoài tiệm cây kêu bán cho bịch phân thuỷ canh mau xanh hình như 30k bich mười mấy viên , lấy nhíp nhét xuống đáy hồ tạo dinh dưỡng cứ khoảng 1 gang tay một viên , đừng có vứt nó vô hồ luôn nhé , rồi xong . ngay chơi 5 tiếng anh sáng cũng được . mua thêm chai diệt rêu hại vì ngừa chừng lũa và cây của bạn đã có mầm bệnh sãn trên cá thể đó , thành quả sau 3 tháng sẽ thấy hộ đẹp miên man .
    thân,

13. mrquanghuy

mrquanghuy Member

bác chủ cứ cho rêu dương xỉ ráy các loại thêm la hán xanh la hán đỏ... mấy cây đấy dễ trồng, bác sang thế set cả bể để thả cá mồi ah :)))

14. sieunhanbo

sieunhanbo Active Member

Occupation:
    làm công ăn lương
    Home Page:
    Tệ nhất cũng phải được chai phân nước, thế cũng dễ kiểm soát dinh dưỡng hơn :D
    Rêu hại thì hồ nào trên thế giới cũng có mầm bệnh sẵn cả, chỉ có hạn chế được không thôi, và phải hạn chế từ gốc chứ xài diệt rêu thì phải xài miết, cây cối cũng không thích điều này

15. Mèo Mũm Mĩm

Mèo Mũm Mĩm New Member

Hi cả nhà,
    Tình hình là em mới làm bể thủy sinh chưa có nhiều kinh nghiệm. Mà cây trong bể nó cứ bị đen lá, bể em mới setup khoảng gần 1 tháng >.<. Không biết cây của em có bị bệnh gì không ạ và làm cách nào để khắc phục? Giờ em thả luôn cá vào thì có sao không?
    Mong các tiền bối chỉ giáo thêm!

16. Gaubeo

Gaubeo Member

Cỏ thì thì trồng thế nào hả bác ơi hay để cả cốc?

Phân nước dùng thế nào bác ơi? Cứ đổ vào nước à?

Em đang định chơi kiểu ko dùng phân nền thì sớt ra bài này. Tóm lại là có mấy loại cơ bản sau ko cần nền các bác confirm: Dáy, dương xỉ, lưỡi mèo, Rubi, cỏ thìa, tiêu thảo... Có 2 cách một là phải buộc vào đá, lũa; hai là để nguyên cả cốc (Cách 2 ko biết có được ko?).

Tks các bác cho ý kiến.

17. MR SOI

MR SOI New Member

phân nước dùng theo liều lượng hướng dẫn ghi trên chai, các loại trên bạn buộc vào lũa đá sẽ đẹp hơn để cả cốc, ngoài ra có 1 cây nữa buộc lũa, đá rất đẹp là liễu răng cưa, nhưng nhớ phải cung cấp đủ as và co2 cây sẽ đẹp hơn nhiều

Share This Page