Chăm sóc tép con RC

mrkidhn

Member
Tép không xả trứng thế này đâu bạn, nó xả con thôi. Chỉ xả trứng khi trứng bị hỏng hoặc chưa được thụ tinh. Tép con rất bé, rất khó nhìn thấy. Phải chờ 1,2 tháng sau khi tép con lỡn mới thấy được
Mình tưởng tép đực và tép cái XXX thì trứng mới từ lưng xuống bụng chứ nhỉ. Vậy khi tép xả trứng có nghĩa là trứng đã được thụ tinh. Còn nguyên nhân trứng hỏng thì ko biết là do đâu vì bể mình khá ổn định: nhiệt độ ~29*C, tép phát triển bình thường, ko có hiện tượng bị chết. Chỉ có điều bể mình lắm sán với con bọ gì (ko biết miêu tả thế nào :( )ở nền thôi.

tigker

Mình tưởng tép đực và tép cái XXX thì trứng mới từ lưng xuống bụng chứ nhỉ. Vậy khi tép xả trứng có nghĩa là trứng đã được thụ tinh. Còn nguyên nhân trứng hỏng thì ko biết là do đâu vì bể mình khá ổn định: nhiệt độ ~29*C, tép phát triển bình thường, ko có hiện tượng bị chết. Chỉ có điều bể mình lắm sán với con bọ gì (ko biết miêu tả thế nào :( )ở nền thôi.
Mình cũng như bạn lắm con gì trắng trắng dưới nền =)). cứ thi thoảng lại nhìn thấy nhiều, đợt lại không nhing thấy nó nữa. Mình ~30*c vẫn đẻ đái tốt, chưa dùng hóa chất gì nên chắc thế màu tép nhợt, vỏ không dày :((.

hains

Member
Các bác làm kiểu gì bể toàn dưới 30*C vậy =)) bể nhà e bt thấp nhất là 31*C :v chả nhẽ cái nhiệt kế hỏng @@ được cái tép vẫn khỏe và đẻ nhiều :))
Bể nhà e chưa thấy sán nhiều, n mà mấy con bọ với sò nước ngọt nhiều vãi :v ko biết có hại gì ko

mrkidhn

Member
Các bác làm kiểu gì bể toàn dưới 30*C vậy =)) bể nhà e bt thấp nhất là 31*C :v chả nhẽ cái nhiệt kế hỏng @@ được cái tép vẫn khỏe và đẻ nhiều :))
Bể nhà e chưa thấy sán nhiều, n mà mấy con bọ với sò nước ngọt nhiều vãi :v ko biết có hại gì ko
thực ra nó dao động trong khoảng 28 - 31 độ thôi. Còn mấy hôm trước trời mưa với không có nắng nhiệt độ còn xuống ~ 27 cơ. Mình dùng nhiệt kế 12k/cái :)

H

Hoàng Tú

Guest
Công nhận là rc đẻ khỏe thật mình có cái bể lúc đầu thả có tầm 10 đôi rc mà giờ thì rất nhiều rc rồi nhưng mà màu nhạt nhạt chắc do bị cận huyết nhiều o_Q

hains

Member
Công nhận là rc đẻ khỏe thật mình có cái bể lúc đầu thả có tầm 10 đôi rc mà giờ thì rất nhiều rc rồi nhưng mà màu nhạt nhạt chắc do bị cận huyết nhiều o_Q
Cũng có thể là bọn nhạt đó là bọn tép đực :) tép đực thường bé hơn và màu nhạt hơn tép cái :D
Còn vấn đề cận huyết thì cứ mua cửa hàng này 1 ít, cửa hàng kia 1 ít, xin chỗ này 1 ít, chỗ kia 1 ít thì rất khó bị cận huyết

H

Hoàng Tú

Guest
Lần đó mình mua 10 đôi ở nguyên 1 chỗ thật, bữa tới đi lượn lờ kiếm thêm vậy. Thanks bác rất nhiều nhé.

Bên trên