Chào mào non

anghi

Member
to anh minhhieu-duybeo : chào mào của em mới nuôi được 3 tháng thôi.chim mộc đấy,chim đalat anh, em ở dalat mà.cám ơn lời khen của anh.

hoangviet

Chào bạn MUGGLE.
Khi nào bạn có dịp đến Nha Trang, mình tặng bạn 1 con "đít vàng".
Huỳnh Hoàng Việt
Cel:0913.46.15.15-058.872436-058.871486
38 Vân Đồn-Nha Trang

nếu xo với mấy hôm coi bộ nó máu miệng hơn nhiều

Chào các bác, hôm nay mình post 02 file ghi âm lại lúc con mình đổ giọng... bực mình ở chỗ là khi nó đổ giọng chuẩn thì mình lại bận tay không ghi âm được, lúc rãnh tay để ghi âm thì nó lại không chuẩn lắm... các bác xem tạm 02 file này nhé.
File 01:

File 02:

Mình quay bị ngược nắng nên hình hơi tối, các bác ráng xem nha... vì mình phải đứng chỗ tối để con chim không hoảng và chịu chơi... :)
Con này bạn chịu khó cho nó nghe giọng chim già hay hay vào thì sẽ thành công thôi.

ehehe hồi giờ tôi chưa từng nghe ai nói lạ vậy bao giờ

chiom của em không ăn chuối các bác ơi....giúp em với..nó còn nhát quá không chịu dạng dù đã hót rất siêng..
Chào Mào nào hể thấy chuối là chúng la làng lên đó là chim mồi bổi thấy cũng khoái.
Chim chưa dạn lắm thì để gần người qua lại nhiều chút thơi gian sẽ dạn le.
Chim không ăn chuối thì bạn thử lấy bột ra chỉ để chuối thôi nó đói sẽ ăn thôi.

NAMNHI

Thành viên uy tín
Chào các bác!

Em nghe giọng của chú chào mào bác ĐiênTrung pots qua đoạn Videoclip thấy dài quá! Như thế đã gọi là giọng đổ được chưa bác Bạch đề?
Sau khi học hỏi các bác trong diễn đàn, hôm nay (chủ nhật) em mới đi tậu được 3 chú chào mào. Một chú đã được 1 năm nhưng chưa thay lông hay sao ấy. Họ chăm kém lắm nên lông không được mượt, lông bụng có màu cháo lòng vậy, hai chú còn lại mới bẫy được tiếng kêu to lắm. Xin hỏi các bác chút là: Chú chào mào có một năm tuổi lồng nhưng có màu lông xấu như vậy nhưng dám đấu với chim mồi và khi treo lên cây ( hồng xiêm mùa này đang có quả chín) đã dám hót đấu với chim rừng rồi thì có tương lai không?. Em nhờ các bác tư vấn giúp em với! Đặc điểm của chú này là:hai mảng lông đen phía hai bên cổ kéo xuống rất dài, mình cũng dài, chân hơi ngắn và chân hơi nhỏ, tách đã đỏ rồi ( em đoán là người bán cho em chăm sóc nó không được chu đáo lắm) nên tin vào sự quan tâm của mình nên mới dám bắt về. Như vậy có gọi là mạo hiểm không các bác?)

QuangDT

Member
Chú chào mào có một năm tuổi lồng nhưng có màu lông xấu như vậy nhưng dám đấu với chim mồi và khi treo lên cây ( hồng xiêm mùa này đang có quả chín) đã dám hót đấu với chim rừng rồi thì có tương lai không?
Anh thử cho vào lồng bẫy rồi treo lên cây xem có sập được em nào không?
Còn mầu lông thì không sao anh ạ, cứ nuôi chăm tốt là đẹp à, nhất là chịu khó tắm thôi.
Tuần trước em cũng kiếm được 1 em chào mào Phú Thọ tương đối chịu chơi, đấu đá giang cánh ầm ầm, chỉ tội trông nó bẩn bẩn thế nào đó vì chủ cũ nuôi ăn cám con cò, không có đồ tươi và hoa quả.

Chào Bạn...

Em nghe giọng của chú chào mào bác ĐiênTrung pots qua đoạn Videoclip thấy dài quá! Như thế đã gọi là giọng đổ được chưa bác Bạch đề?
Sau khi học hỏi các bác trong diễn đàn, hôm nay (chủ nhật) em mới đi tậu được 3 chú chào mào. Một chú đã được 1 năm nhưng chưa thay lông hay sao ấy. Họ chăm kém lắm nên lông không được mượt, lông bụng có màu cháo lòng vậy, hai chú còn lại mới bẫy được tiếng kêu to lắm. Xin hỏi các bác chút là: Chú chào mào có một năm tuổi lồng nhưng có màu lông xấu như vậy nhưng dám đấu với chim mồi và khi treo lên cây ( hồng xiêm mùa này đang có quả chín) đã dám hót đấu với chim rừng rồi thì có tương lai không?. Em nhờ các bác tư vấn giúp em với! Đặc điểm của chú này là:hai mảng lông đen phía hai bên cổ kéo xuống rất dài, mình cũng dài, chân hơi ngắn và chân hơi nhỏ, tách đã đỏ rồi ( em đoán là người bán cho em chăm sóc nó không được chu đáo lắm) nên tin vào sự quan tâm của mình nên mới dám bắt về. Như vậy có gọi là mạo hiểm không các bác?)

Con của Điêntrung chỉ là giọng chim tơ mà thôi, và Điêntrung có công nhận và file mình có nghe nhưng lâu quá không nghe lại. File sau thì nó tiếng bộ rất nhiều nhưng vẫn chưa có giọng đổ tròn. Nghe Điêntrung nói là nó đã đổ rồi nhưng lúc thâu lại không được.

Việc bạn mua con chim vậy không quá chi làm mạo hiểm nếu bạn thích vì con chim có khá hay. Thông thường chim bổi nuôi qua một năm em nào cũng phải đấu lại với chim mồi cả. Nhưng tùy vào độ sung mà người chủ cho đấu lâu hay chỉ một tí. Nó đã chơi khá vậy rồi thì cứ đi bẫy vài chuyến bảo đảm chim sẽ sung lắm đặc biệt vào mùa hè. Về nó dơ vậy chả có gì là khó, bạn cứ cho tắm bằng nước sạch hầu hết mỗi trưa nếu bạn rãnh. Bảo đảm hết một mùa hè nó sẽ trắng lắm thôi. Về phần thức ăn, nếu bạn ở gần Sim rừng thì tốt quá. Cứ hái những trái rừng chính đỏ mà con Chào Mào thích ăn cho chúng ăn sẽ giúp nó giữ cái đít đỏ của nó, cộng cào cào cở 3 ngày một tuần cho ăn. Nó sẽ chơi sung và đẹp theo thời gian mình chăm.

Hai viền lông đen hai bên ngực gọi là ức hay la yếm (chim của bạn dài đen vậy thì đẹp)

NAMNHI

Thành viên uy tín
Cảm ơn bác Bạch đề nhé! Cảm ơn bác QuangDT nhé!

Cảm ơn các bác! Vậy là em yên tâm rồi! Hôm nay em treo lồng ra cây, CM này đã hót đấu với chim rừng rồi, chào mào rừng đến 2 con hót đấu một lúc rồi lại gần lồng nhưng không nhảy vào vì có người. CHúng bỏ đi một lúc sau thì quay lại, cả ngày nay nó quanh vườn nhà em nhưng không vào. Em không tiếc mà rất vui vì không phải đi đâu xa mà lại dượt chim tại gia. Hi vọng là con CM này sẽ học được nhiều giọng chim rừng phải không các bác. Xin cảm ơn các bác nhiều! Chúc mọi người luôn vui khoẻ!
À khi nào bác Bạch đề về nước, em mà luyện được mồi hay thì mời bác đi bẫy chào mào với em. Chỗ em chim hay thì không biết có không nhưng mà nhiều lắm. Hàng ngàn con. Em không nói dối đâu. Mùa này nó làm tổ ngay ở vườn nhà em cho mà xem. Sáng sớm em đi tập thể dục nó hót nhiều lắm. Chạy thể dục khoảng 4 km mà nghe được khoảng vài chục đôi nó hót râm ran, đã lắm.

hihi

Một chỗ nhiều chim vậy thì tôi tin chắc là có chim hay nhiều đặc biệt là khu rừng núi. Khi đoán thế nào là chim hay ngoài rừng thì chỉ có một cách là nghe giọng chim thôi chứ làm sao mà thấy tướng chim được. Trừ khi có ống nhòm. hihi tôi rất thích được đi nhiều nơi ở Việt Nam và cùng các bạn CM trao đổi và sưu tầm.

hoangvpb

Member
Thanks anh đã nhiện tình POST..

Nếu các bác không xem được Video clip trực tiếp từ website như trên thì xem qua link tại đây nhé.
Em xin góp ý thẳng thắn rằng, chú Chào mào này tốt nhất là thả cho nó về với rừng luôn anh à. Tại có nuôi cũng chỉ tốn bột và dễ nổi cáu tại chim hót giọng như thế, em nói thật thậm chí có tệ hơn cả những chú chim chào mào lứa (chào mào bổi chưa đỏ tách) ở Huế nữa anh à. hic..Không biết ai tặng cho anh chú chào mào đó chứ, nhìn dáng là đã không thấy điểm nào rồi anh à. Mong anh tìm được chú chào mào khác ưng ý hơn, anh nhé. Em là dân Huế nên chào mào Huế em biết mùa nào hay và lúc nào chim nhiều để dễ lựa chọn á...Em cũng đã POST mấy hình mấy chú chào mào mồi của em, em xem trên TOPIC "Sao chẳng ai nói về chào mào" á./..Chào anh...

hoangvpb

Member
hình cũng được anh à

Mình xin post vài hình con Mòng của mình các bác xem nhé, hôm nay nó đã đổ giọng rồi :), nhưng còn hơi ít, 2-3 lần/ngày thôi chắc là do chưa căng.

Mình cho con Mòng ăn thức ăn giống Mi (gạo trứng), không biết khi nào nó mới căng. :)

Nhìn hình lông cũng khá mướt, tuy nhiên cái mũ không thẳng cao, và tướng chim còn non quá. Anh phải đem đi dợt nhiều hoặc thường xuyên đem đi treo nhiều chỗ lạ khác nhau thì chim nó mới căng và có thế đứng đẹp á...Bộ lông ngực anh cho nó tắm nước nhiều + phơi nắng nhiều nữa anh nhé, chưa trắng và muốt như mấy chú mồi khác á...chúc anh có chú CM như ý nhé...

hoangvpb

Member
Hi dễ mà anh...

chiom của em không ăn chuối các bác ơi....giúp em với..nó còn nhát quá không chịu dạng dù đã hót rất siêng..
Anh cứ lấy hết bột và thức ăn ra để cỡ 2--> 3h rồi thả 1 trái chuối vào. Anh nhớ đừng để cho nó ăn chuối bà lùn nhé, tại ăn chuối bà lùn nó không mướt lông mà còn bị không đẹp lông nữa á. Chỉ bỏ chuối hương thôi anh à,....

hoangvpb

Member
Chúc mừng anh...

Chú chim mà 1 năm đó, có lẽ cũng đang mùa chuẩn bị thay lông, thường chim trời đã đỏ tách về nuôi 1 năm nó chậm thay lông lắm. Thường mùa thay lông của CM là cuối năm, nhưng cũng có những chú ra Tết mới bắt đầu thay, thậm chí những chú CM đỏ tách bổi về cũng chậm hơn nữa. Trong bột anh có thể làm thêm Tôn chấy, hoặc thêm Tép khô nhiều hơn 1 chút để mấy chú CM này nhanh đổ rụng lông, rồi sau đó bỏ tép hoặc tôm đi. 1/2 bì Cám ba vì + 10 lòng đỏ trứng gà + 1 it đậu phộng...+ tăng cường 1 chú cỡ 5 châu chấu / 1 ngày...tắm nước và phơi nắng thường xuyên đến khi hả mỏ đem vào ==> anh sẽ có chú CM ưng ý .... và khi đang đổ lông anh ít đem nó ra ngoài mà trùm kín lồng hoặc 1/2 lồng treo trong nhà cho nó mau thay lông. ANh chú ý thường xuyên đem treo gần mấy chú CM giọng hay, không cho chúng nhìn thấy mặt nhau để nó có thể học đc nhiều giọng ...

BONGBONG

Mình là người mới tham gia hội chào mào

Mình kg biết cách up bài lên diển đàn
Nghe bàn về chào mào minh cũng ghiền lắm. Mình xin chia sẽ kinh nghiệm nuôi chào mào ở quê mình.
Ở Bình dương chơi chim chào mào không giống nơi nào hết
Mỗi người nuôi chào mào điều có 2 loại chim , hai loại này không nuôi chung nhà với nhau
1. Mồi bẩy: là loại nào củng được kêu giọng gì không quan trong , miển bẩy được chim rừng thì thôi
2. Mồi kèm: là lọai chỉ hót những giọng hay, thường là nuôi >5 năm, có giọng nào dỡ là loại ngay.
Mỗi năm khỏang tháng 3-5 dương lịch dùng mồi bẩy bẩy chim chào mào non về lựa những con trống đạt yêu cầu để nuôi ép giọng thường thì bẩy 10 chỉ lưa được 2-3 con. nuôi chung với những con mồi kèm có giọng hay thì khoảng tháng 10-12 là có được một lứa chim có giọng tương tự như những con mồi kèm.
Tháng này là tháng đấu chim chào mào.
Những con mồi kèm trước đây lựa chọn rất công phu, người chơi đi sưu tập những giọng hay khắp nơi, thường là những con chim trận (chim thủ lỉnh ở một vùng nào đó cách đây khoảng hơn 15 năm bây giờ thì hết rồi) thường mổi chú chim này ở những nơi khác nhau chỉ kêu một số giọng ruột. hiện nay thì các con mối kèm đã được chắt lọc lại ai muốn sưu tập giọng hay nào cứ tới nhà người có con chim gốc, Thường mồi bẩy tốt nhất giá khoảng 500-700 ngàn đồng nhưng mồi kèm thì vô giá. Thường người nuôi chỉ bán những con chim thế hệ sau nuôi 1-3 năm (giá trung bình 600-1, 5 triệu đồng ).
Mình không biết cách up file âm thanh, có dịp sẽ cho các bạn thưởng thức và nhận xét giọng chào mào ở Bình Dương.
Ai muốn tìm hiểu kinh nghiệm nuôi ép chim kiểu này xin liên lạc với mình 0918355775, HITRIET0918355775@YAHOO.COM.VN

Chào bạn!

Chúc mừng bạn đến với diễn đàn đặc biệt là về Chào Mào.

hihi nếu bạn kể trên thì chỗ Bình Dương của bạn quả thật là nuôi chim hơi khác với vùng khác rồi đó.
Giá chim tr 1,5 thì quả nhiên là một con chim không chê chỗ nào được. Ở miền Trùng thì giá cáo lắm 800K con một là đẹp mã đẹp đáu, đẹp tiếng hót, và đặc biệt là đi bẫy sát chim lắm.
Bạn có kinh nghiệm thuần dưỡng và luyện chim thì mời vào topic "Lập hội Chào Mào ABV" nhé mong bạn đóng góp ý kiến để nghề chơi Chào Mào hoàng hảo thêm. Cám ơn.

NAMNHI

Thành viên uy tín
Chào bạn hoangvqb

Chú chim mà 1 năm đó, có lẽ cũng đang mùa chuẩn bị thay lông, thường chim trời đã đỏ tách về nuôi 1 năm nó chậm thay lông lắm. Thường mùa thay lông của CM là cuối năm, nhưng cũng có những chú ra Tết mới bắt đầu thay, thậm chí những chú CM đỏ tách bổi về cũng chậm hơn nữa. Trong bột anh có thể làm thêm Tôn chấy, hoặc thêm Tép khô nhiều hơn 1 chút để mấy chú CM này nhanh đổ rụng lông, rồi sau đó bỏ tép hoặc tôm đi. 1/2 bì Cám ba vì + 10 lòng đỏ trứng gà + 1 it đậu phộng...+ tăng cường 1 chú cỡ 5 châu chấu / 1 ngày...tắm nước và phơi nắng thường xuyên đến khi hả mỏ đem vào ==> anh sẽ có chú CM ưng ý .... và khi đang đổ lông anh ít đem nó ra ngoài mà trùm kín lồng hoặc 1/2 lồng treo trong nhà cho nó mau thay lông. ANh chú ý thường xuyên đem treo gần mấy chú CM giọng hay, không cho chúng nhìn thấy mặt nhau để nó có thể học đc nhiều giọng ...
Cảm ơn bạn! mùa này châu chấu ở vùng mình hơi hiếm. Mình làm cám như sau: Cám trứng Ba Vì, trứng gà, châu chấu khô xay nhỏ ( khoảng 0,2 kg ) trộn với 1kg cám + 5 quả trứng gà rồi đem sấy khô. Vậy có ổn không bạn?!!!:applause: :confused: ~X(

hoangvpb

Member
Chào anh...

Cảm ơn bạn! mùa này châu chấu ở vùng mình hơi hiếm. Mình làm cám như sau: Cám trứng Ba Vì, trứng gà, châu chấu khô xay nhỏ ( khoảng 0,2 kg ) trộn với 1kg cám + 5 quả trứng gà rồi đem sấy khô. Vậy có ổn không bạn?!!!:applause: :confused: ~X(
Bột ổn rồi anh à, hihi, anh chăm cho nó một ngày cở 3 đến 5 chú châu chấu, có trái cât như chuôi, cà chua đỏ, dâu tây, xoài, đu đủ anh cho nó ăn thêm tuốt....sau 2 tuần đến 1 tháng là chim nó sung và lông là OK lắm, tắm thường xuyên nước và phơi nắng cỡ 20' mỗi ngày là bộ lông Ok lắm rồi anh à...CHúc anh có chú CM đẹp và POST hình đóng góp Diễn đàn CM anh nhé...

Bomnoto

Chào anh
trong này có ai ở Huế không?
em là Bom.Em mới chơi chim nhưng em lại muốn chơi 1 con chim chốt mào mồi đi bẩy cho thiệt hay.vậy nếu như co anh chú bác nào ở Huế có con chim nào hay thì giới thiệu cho em.Các bác nào ở xa nhưng ma biết được thì chỉ đường giúp em mua 1 con chim.cám ơn các anh các bác trước.

Bên trên