[Chém gió] Hiểu đúng về quy trình xử lý nước trong hồ mới

Discussion in 'Tép ong' started by Jadennguyen, Mar 17, 2014.

1. kitax

kitax Member

Occupation:
    Discus Osin
    Home Page:
    Ada soil bản thân nó nhả dd đã chậm rồi. Và có nhiều cách để bắt nó nhả dd chậm hơn nữa. Cộng với việc sủ dụng vll, vi sinh khủng bố (mình thấy nhiều người setup hồ 70l mà rải dưới nền nguyên hủ bt9) thì lượng dd ada nó nhả ra chẳng đủ cho đám vi sinh đó đâu bạn

Mình thấy nuôi tép không dể nhưng cũng không quá phức tạp đâu. Đừng làm cho nó phức tạp lên bạn nhé

2. caymotcu

caymotcu Member

Em có một ước ao, em có một khát khao, em thèm đến cồn cào...bao giờ nuôi được tép ong bằng..................................nền trộn hở các bác???

3. collector

collector Member

Các bạn không nên spam như thế này, vừa làm loãng topic, vừa gây phản cảm cho người đọc.
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 08:16 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:15 AM ----------

Last edited: Mar 26, 2014
  4. Jadennguyen

Jadennguyen New Member

Thế thì mình hỏi cái, tại sao các bể khi set dùng ADA đều dùng doping đầy đủ, nhưng thả tép đều bị chết và khi đo các thông số thì toàn là khủng bố, doping không có nghĩa là an toàn liền :|

Nuôi tép chỉ dễ với người hiểu nó, nuôi cá dĩa cũng thế :))

5. kitax

kitax Member

Occupation:
    Discus Osin
    Home Page:
    Ada là đất nền trồng cây, doping của ada cũng được thiết kế để trồng cây.

Việc xài doping khác cho ada là do người chơi tự xài rồi tự cho là đúng nên tép chết chẳng liên quan gì đến việc có hay ko có doping.

Bạn xài nền ada để nuôi tép là bạn xài sai mục đích nên bạn phải có cách để kiểm soát vì nền ada được thiết kế để trồng cây

Tép twb chết do vô số nguyên nhân. Đôi khi làm hồ khủng bố quá mà kô biết kiểm soát nó cũng chết. Nhưng khả năng chết vì sp nitrogen với các hồ setup theo kiểu ace vn rất thấp

Tép twb nhà mình setup hồ chưa bao giờ xài doping vì mình quan niệm nền chỉ dùng nền làm bộ đệm để ổn định ph

Nuôi twb đúng là bạn phải hiểu nó, nhưng không phải là phức tạp nó lên.. Muốn hiểu nó thì cách tốt nhất là làm hồ và thực nghiệm chứ nuôi twb trên giấy không có kết quả. Giống như một ông nông dân trồng lúa luôn trồng tốt hơn một ông tiến sĩ nghiên cứu về lúa trên giấy.

6. tép riu

tép riu Member

qui trình xử lý nước trên lý thuyết khoa học cơ bản là thế. thông số chuẩn là thế mà tép vẫn chết như thường. quan trọng bể mình thì mình chơi mình hiểu thôi. thanks chủ thớt đã share chút kiến thức cho a e mới chơi:)

7. SkyGB

SkyGB Member

Mình xài cũng tầm chục loại nền rồi từ cát cho tới nền trơ, ADA cho đến các hàng đặc chủng như Benibachi, Breeder Soil, Borneo... Phải công nhận là ADA sẽ giữ ph chuẩn nhất, tuổi thọ

lâu nhất so với các nền khác. Mà nó cũng thuộc hàng phổ thông dễ kiếm nên vẫn đc nhiều người ưa dùng. Chỉ khổ mỗi nỗi là nhiều dinh dưỡng nên mất nhiều thời gian để chạy bể. Nếu có

Doping sẽ giúp quy trình này nhanh hơn, bể ổn định hơn. 1 khi bể đã lên rêu xanh thì tép phát triển rất tốt. Cá nhân mình thấy ADA vẫn là sự lựa chọn số 1. Chỉ số chuẩn ko bằng chỉ số

ổn định, con tép nó sẽ tự thích nghi. Mình nuôi đẻ pinto đc bằng nền cát mà :).

8. Huy Tùng

Huy Tùng Member

Bro có thể nói rõ hơn về việc hiểu nó được k? Cách trả lời của bro mang phong phạm cao thủ nên gà hơi khó làm theo. Nhiều người không đủ đạn để trả học phí nên phải "trồng lúa trên giấy" đó mà.

9. MR SOI

MR SOI New Member

seachem purigen xếp trước matrix, trong lọc thì purigen nó sẽ nằm ở ngăn dưới cùng hay trên cùng để hiệu quả hả bác

Share This Page