Chim cu Pháp - Ringneck Dove

tiencuong

Moderators
Chim Gáy đẹp quá chị ơi :D
Nhà E cũng có 1 con hôm trước hỏi chị là trống hay mái đó, giờ nó đang tập gáy rồi :D

carp

Member
Đúng là bọn chim này càng lớn càng đẹp càng xinh chị nhỉ. Lúc còn nhỏ trông chúng không hài hòa, xinh xắn gì hết, nhưng lớn lên thì ra dáng rất thanh tú. Ôi! chị GC còn có cả giống màu lông hồng phấn nữa ah!

kulsui

Member
chị GC cho e hoi?
còn chim cu ngói thì nhìn giống con này lắm nhưng màu hơi xám k bít có dễ sinh sản như mấy con này k?và thuần có dễ k chị?ở quê e bán có 35k/con ah
lâu lâu e thấy có mấy ông bán chim cảnh bằng xe máy có bán con "chim cu 7 màu"_nhìn nó có màu sặc sỡ lắm nhưng rất giống con bồ câu(cái mũi có cục u)_e đã thử lấy nước chà chà vào lông nó nhưng k ra màu_chị có thể cho e bít đây là loại chim j k_(e hỏi giá là 350k/cặp)
thân!

GoldenCanary

Cappuccino...
chị GC cho e hoi?
còn chim cu ngói thì nhìn giống con này lắm nhưng màu hơi xám k bít có dễ sinh sản như mấy con này k?và thuần có dễ k chị?ở quê e bán có 35k/con ah
lâu lâu e thấy có mấy ông bán chim cảnh bằng xe máy có bán con "chim cu 7 màu"_nhìn nó có màu sặc sỡ lắm nhưng rất giống con bồ câu(cái mũi có cục u)_e đã thử lấy nước chà chà vào lông nó nhưng k ra màu_chị có thể cho e bít đây là loại chim j k_(e hỏi giá là 350k/cặp)
thân!
Chào bạn,
GC chưa từng thuần và cho thử đẻ cu ngói bao giờ nên không biết có thuần dễ không. Nhưng chủ quan nghĩ là không khó.
Sở dĩ VN mình ít người nuôi và cho cu ngói đẻ vì nó không đẹp và gáy không hay bằng cu cườm nên người ta ít quan tâm thôi.

Chim cu bảy màu mà bạn nói có giống con Gầm ghì lưng xanh - Green Imperial Pigeon này ?:

Hay con Cu xanh họng hồng này:

Last edited:

kulsui

Member
Chim cu bảy màu mà bạn nói có giống con Gầm ghì lưng xanh - Green Imperial Pigeon này ?:
chính xác là con này nè chị
ổng kêu 350k/cặp mà e cứ sợ là chim nhuộm nên k dám mua
mà giá đó thì ok k chị
mà con kia cũng màu này nhưng móng chân màu đỏ_chắc tại sơn lên :laughing:

Tuankhtc

Member
Hum nay ở cửa hàng gần nhà có đôi cu này:x Thấy chủ quán kêu 600k một đôi. Không biết giá đó có hợp lý không các bác :D Nếu ok thì sáng mai em ra bê về luôn,đề phòng có người mua trước:-S

sonnic

Member
chi gc , phân biệt cu pháp dựa vào viền cổ , đâm hay nhạt còn gì nữa không chi , chị có hình ảnh phân biệt không up lên cho em dùm cái để ae dể phân biệt

Mình rất cám ơn anh TIENCUONG đả tin tưởng và mời nhưng mình ỡ saigon nên không dự được khi nào anh vao sài gòn thì đt cho mình mình đón anh ghé nhà chợi đt của mình là 0979.884342

QuanLuong

Member
Chị GC cho hỏi là cặp cu Pháp chị ghép đẻ ở trên là cặp chim non chung 1 tổ nuôi lên hay là ghép với con bầy khác vậy chị? Nếu là 1 cặp từ nhỏ thì ko biết có bị trùng huyết gì ko? Nếu ko bị trùng huyết thì có lẽ cu gáy (cu cườm) cũng vậy luôn chị nhỉ?

GoldenCanary

Cappuccino...
Được biết nhiều giống họ nhà bồ câu, cu không ảnh hưởng nhiều về sức khỏe và khả năng sinh sản khi lai trùng huyết. Nên bồ câu thường hay cu Pháp GC vẫn cho ghép cặp cùng cha mẹ ra kết quả bình thường.

Cu cườm thì GC không biết nhưng đâu có khó kiếm đến nỗi phải ghép trùng huyết nhỉ ?

QuanLuong

Member
Cám ơn chị! Kiếm thì dễ nhưng mà ghép cho chúng chịu bắt cặp rồi đẻ con thì cũng khó lắm chị ơi, với lại không dễ tìm 1 cặp cu con từ 1 đôi chim bố mẹ có giọng hay nữa chị ạ!

chị GC có cu pháp non màu trắng không ạ. nếu có thì cho em đặt gạch một đôi nhé.hihi em muốn nuôi một đôi làm cảnh.
yahoo của em là tieuphong2911.
mà chị có biết cách nào trị tật chim nghiền người không ạ. em nuôi 1 con cu non nhưng nó cứ nhìn thấy ng là rúc lồng đòi ra. mình đến gần thì nó lại thôi.hix

diepanh

Member
chào cà nhà !
chẳng là hôm qua đi ngang qua ngả tư gần nhà ,giữa đường diepanh lượm được một con chim cu pháp trắng giống của GC nhà ta nuôi . quan sát thì em này chắc bị tông xe hay sao ? toàn thân xơ xác , chim có biểu hiện của sự mất thăng bằng , đứng không vững hay bổ nhào về sau do cái cổ cứ cong cong vẹo vẹo .
Cứ tưởng đem về nếu em nó mất thì mình đem chôn trong sân nhà tránh tình trạng thương tâm em nó bị xe giày . Ai dè mang về nhìn có vẻ khả quan hơn, có biểu hiện sợ người , khi đụng vào người thì giật mình muốn bay , nhưng nói chung cái đầu thì không dỡ nỗi nó cứ cong cong nghẹo nghẹo , nên diepanh lấy thuốc bổ dạng bột của BIO pha loãng dùng ống tiêm bơm cho một ống .
Sáng nay chim khá hơn ,nhưng vẫn còn triệu chứng đó , chim không tự mổ được thức ăn mà chỉ bơm thuốc bổ và cám pha loãng như cho chim non ăn . MỌi người có knih nghiệm giúp diepanh cái , không biết nên làm như thế nào , vì cứ tình trạng này chim chết mất .!!!
hình diepanh cũng có chụp nhưng cái lọc thẻ nhớ điện thoại bị hư nên không thể up hình lên dc , diepanh cố gắng up hình lên sớm nhất có thể .

tiensonca

chào chị GC .rất cảm ơn về những bài viết của chị .rất có ích cho những ae đam mê cu gáy pháp .xin chị có thể viết một bài về kỹ thuật nuôi cgp ko ạ .kỹ thuật làm chuồng chim .kích thước tối thiểu .kt làm ổ đẻ cho chim .thức ăn cho chim .cách phòng chống kiến mối .cảm ơn chị nhiều nhiều .chúc chị vui .hạnh phúc .

GoldenCanary

Cappuccino...
chào chị GC .rất cảm ơn về những bài viết của chị .rất có ích cho những ae đam mê cu gáy pháp .xin chị có thể viết một bài về kỹ thuật nuôi cgp ko ạ .kỹ thuật làm chuồng chim .kích thước tối thiểu .kt làm ổ đẻ cho chim .thức ăn cho chim .cách phòng chống kiến mối .cảm ơn chị nhiều nhiều .chúc chị vui .hạnh phúc .
Chào bạn,

Kỹ thuật nuôi cu pháp: không có gì đặc biệt. Chim nuôi dễ như bồ câu. Có thể nuôi thả như bồ câu. Nhược điểm là chim bay không giỏi lắm nên nếu thả mà đi xa có thể quên đường về nhà.

Chuồng nuôi cu pháp: dùng chuồng nuôi bồ câu bình thường. Có thể dùng chuồng gỗ, có thể dùng chuồng kẽm. Kích thước chuồng cho mỗi cặp chim như chuồng bồ câu. Mỗi cặp một ngăn vì con trống đánh nhau tranh giành mái (như bồ câu). Tối thiểu mỗi cạnh được khoảng 50-60cm, rộng hơn càng tốt.

Ổ đẻ: dạng mở, hộp gỗ vuông hay chữ nhật, hoặc tròn đều được. Không quá sâu, khoảng 7-12cm. Mỗi cạnh từ 22-25cm là vừa. Nếu ổ tròn thì đường kính khoảng 25cm là vừa.

Thức ăn: lúa, gạo, đậu xanh, đậu nành, cám gà, bắp hạt... miễn nhỏ vừa mỏ chim.

Phòng chống kiến mối: vệ sinh hàng ngày sạch sẽ. Cho chim tắm đều. Dùng thêm thuốc xịt kiến mối phun sàn chuồng và xung quanh khu vực nuôi nếu cần thiết.

tiensonca

chào chị GC .rất cảm ơn chị .nhân đây chị cho hỏi .tôi có một cái lồng cao 1m2 nhưng đường kính chỉ có 45 cm .xin hỏi chị lồng vậy có nuôi được một đôi cu pháp ko . và chúng có đẻ được ko .cách bố trí cầu đậu như thế nào ,mấy cái .cầu đậu cần thẳng hay cong cong cách điệu cũng được .vị trí ổ đẻ ở đâu .chị vui lòng giúp tôi nhé .cảm ơn chị rất nhiều .

Bên trên