Dự án bảo tồn các dòng gáy quý hiếm của Việt Nam !!!!

SIS.HANA

Phong cảnh trang trại của Bác thanh bình quá , ước gì tuổi già mình cũng có một trang trại như vậy.
Hướng đi của Bác rất hay, chúc Bác thành công . Hy vọng một ngày nào đó được tham quan trang trại của Bác.

nguyenhai

Member
Cảm ơn mêcugay vì tôi biết cái dự án treo của ông nó quy mô như thế nào rồi. Cường cận là số 1, mê cu gáy là số 1 và Luytrelang cũng không phải là ngoại lệ. Đừng để giấc mơ chỉ là giấc mơ hãy nhìn thẳng vào thực tế đi ông bạn !!!!!!
bác sơn nuôi chim cu gáy đẻ ở vùng nào thế mà cách trung tâm hà nội 45 phút đi xe máy. em muốn thăm quan và học hỏi. thân

cleobast

Member
Công nhận Bác mê chim và có tinh thần bảo vệ động vật nhưng tôi nghĩ bác đang phá hoại sự đa dạng sinh thái mất rồi, Trong con chim có con nầy con nọ, giọng nầy giọng kia, Bác đang phá hoại sự phát triển chứ ko phải đang phát loại nầy, trong thiên nhiên sao thì để vậy giọng nào cũng là giọng hay cả, nên để có chim hay và không bị thoái hóa giống và trùng huyết thì để nó tự tìm nhau mà phối sau đó thả hết ra, và phối những con chất lượng tốt với nhau rồi lại thả cả bầy ra để chúng có cơ hội sinh sôi nẫy nỡ, con như bác thì bác lai tạo và giữ cho mình chơi vậy tôi e bác nên thôi dự án nầy thì hơn vì tôi nghĩ bác đang làm suy thoái dòng gen tự nhiên. Đôi lời góp ý bác, có gì mạo phạm mong bỏ qua

Công nhận Bác mê chim và có tinh thần bảo vệ động vật nhưng tôi nghĩ bác đang phá hoại sự đa dạng sinh thái mất rồi, Trong con chim có con nầy con nọ, giọng nầy giọng kia, Bác đang phá hoại sự phát triển chứ ko phải đang phát loại nầy, trong thiên nhiên sao thì để vậy giọng nào cũng là giọng hay cả, nên để có chim hay và không bị thoái hóa giống và trùng huyết thì để nó tự tìm nhau mà phối sau đó thả hết ra, và phối những con chất lượng tốt với nhau rồi lại thả cả bầy ra để chúng có cơ hội sinh sôi nẫy nỡ, con như bác thì bác lai tạo và giữ cho mình chơi vậy tôi e bác nên thôi dự án nầy thì hơn vì tôi nghĩ bác đang làm suy thoái dòng gen tự nhiên. Đôi lời góp ý bác, có gì mạo phạm mong bỏ qua
Cảm ơn tấm trân tình của Bác !!! Giờ thả ra con nào thợ săn nó bắn hết cả bác ah, tôi thì không tính đến chuyện thả ra ở thời kỳ này bác ah. Mỗi người có quan niệm và cách nhìn nhận riêng. Cảm ơn bác

chieu-mecu

Cho Chiều gửi lời chào tới tất cả ACE trong diễn đàn
Chiều mê cu từ nhỏ nhưng thời gian đi học đại học và đi làm (xây dựng) lên không có điều kiện luôi cu được. Bữa nay chuyển về xã làm có điều kiện để luôi thì tìm được chim thật quá khó, (ra hiệu bán chim toàn chim tầu).
Ko biết bác Sơn có thể để lại cho em vài đôi chin non ko ạ?

phuongvando

Member
Cảm ơn tấm trân tình của Bác !!! Giờ thả ra con nào thợ săn nó bắn hết cả bác ah, tôi thì không tính đến chuyện thả ra ở thời kỳ này bác ah. Mỗi người có quan niệm và cách nhìn nhận riêng. Cảm ơn bác
Để ý anh nhiều kể từ khi vào abv. Cách đây vài ngày tôi cảm thấy rất mai mắn vì bắt dc con chim rất tốt qui cườm rất sịn cấp mình cũng rất oki và cái quan trọng nhất là con này chớp mỏ của nó trắng nói chung chim ko có chổ để chê chỉ trừ việc nó đẻ cho tôi 1 trứng. Và làm cho tôi cứ nghỉ nó là nam nhi. Riêng bác có tâm huyết nếu bác tự mình vào tp. Tôi sẽ tặng nó cho bác gây giống. Thân

có ý nhỏ vầy nhé bác Phương nếu cả 2 cùng có tâm huyết thì bác gửi ra cho bác Sơn cũng giống như ae ABV Daclak vậy mà.
Có gì mạo phạm xin đừng "can sồ". thân chào

donggianglongan

em rất thích cách như bác đã làm,mong bác cia sẽ những kinh nghiệm về gép đẻ cu gáy cho anh em trên khắp miền tổ quốic mê cu gáy để lai tạo ra các dòng cu gáy quí hiềm.thanks

luu cuong949

Em cũng nuôi gáy đẻ như bác, nhưng em nghĩ mỗi năm ta cũng nên thả một vài đôi bác à, chứ em thấy tốc độ bẫy chim của mấy năm nay nhanh quá, khéo mà tuyết chủng mất bác à

Crazy-GiaLai

Em vẫn chưa hiểu khái niệm bảo tồn của anh. Nếu đã là bảo tồn thì mục đích chính vẫn là nhân giống và thả lại với tự nhiên. Còn nếu nhân giống để nuôi và bán thì em nghĩ đây là hình thức kinh doanh. Đôi điều thắc mắc, có gì sai mong anh bỏ qua cho. Thân
P/S: Nhìn mấy con cu gáy xù lông đứng nhìn ra ngoài thấy tội...

BBC

Member
ĐAM MÊ TUYỆT VỜI
CHÚC CHỦ CHIM MÃI MÃI THÀNH CÔNG

Đam mê tuyệt vời ! Chúc chủ chim mãi mãi thành công.

Last edited by a moderator:
trên cả tuyệt vời . ai cũng có tâm nguyện như bác thì có lẽ một số loài chim , cá , thú kể cả côn trùng chắc chắn sẽ ko bị cái họa diệt chủng đe doa đau . mong sao mô hình của bác phát triển lâu dài , bền vững

phuongvando

Member
Tôi nghĩ người thái làm dc. Thì người việt cũng làm dc tôi hoàn toàn ủng hộ bác sơn dù cho bác ấy có là dân kinh doanh. Và nếu như chúng ta thật sự đam mê con chim gáy. Tôi nghĩ chúng ta nên ủng hộ sản phẩm của bác ấy đặc biệt mấy bác chơi gáy khiển đây là cơ hội tốt của các bác đấy. Ace hà thành chọn chim gác chim rất thiếu điều kiện vùng đánh rất hẹp. Chim thì quá thưa môn chơi này lại là môn chơi mà dân chơi từ vĩ tuyến 17 trở ra có niềm đam mê rất ghê gớm. Ko thua bất cứ dân chơi nơi nào khác. Cho nên mô hình bác sơn là đúng với tình hình thực tế mà Dân chơi hà thành đan đối diện hiện giờ kiếm dc con bổi đấu với mồi ở hà nội còn khó đừng nói tới việc kiếm dc giồng chim chuẩn mồi thì quá uhw là khó khăn. Nói Chung bác sơn nên cố gắn hơn nửa bác nhé vì con chim cu gáy đang ngấp nghé bờ vực tuyệt chủng đặc biệt khi mà con người thi nhau dùng thuốc và ăn các loài hoang dã. Có điều này mong bác lưu ý bác nên tập trung con ra gàng vào 1 lồng chim trổ cườm vài hạt đầu tiên trên ót bác làm dấu riêng với những con trổ cườm nơi sa cườm. Sau đó tập trung vào nơi có nhiều con bổi già rừng nhiều nơi chim danh như quảng ngải phi yên , trảng bàng tây ninh. Campuchia. Bác cho vào chim già rừng trống và mái Sản phẩm của bác sẽ rất oki. Đủ điều kiện đáp ứng nhu cầu cho dân chơi đủ loại . Bác cho chim con ăn Sau 1 tuần 1 lần là oki Han chế tiếp súc. Thân

Trợ giúp bác Phương:
Tôi nghĩ người Thái làm được thì người Việt cũng làm được.Tôi hoàn toàn ủng hộ bác Sơn, dù cho bác ấy có là dân kinh doanh. Và nếu như chúng ta thật sự đam mê con chim gáy, tôi nghĩ chúng ta nên ủng hộ sản phẩm của bác ấy. Đặc biệt các bác chơi gáy khiển , đây là cơ hội tốt của các bác đấy. Anh,chị em Hà thành khi chọn chim, gác chim thì rất thiếu điều kiện, vùng đánh rất hẹp. Chim thì quá thưa, môn chơi này lại là môn chơi mà dân chơi từ vĩ tuyến 17 trở ra có niềm đam mê rất ghê gớm, ko thua bất cứ dân chơi nơi nào khác. Cho nên, mô hình bác Sơn là đúng với tình hình thực tế mà dân chơi Hà thành đang đối diện. Hiện giờ kiếm được con bổi đấu với mồi ở Hà nội còn khó, đừng nói tới việc kiếm được giống chim chuẩn mồi, thì quá ư là khó khăn. Nói chung, bác Sơn nên cố gắng hơn nữa, bác nhé. Con chim cu gáy đang ngấp nghé bờ vực tuyệt chủng, đặc biệt khi con người thi nhau dùng thuốc và ăn các loài hoang dã. Có điều này mong bác lưu ý, bác nên tập trung con "ra ràng" vào 1 lồng,chim trổ cườm vài hạt đầu tiên trên ót -> bác làm dấu riêng với những con trổ cườm nơi sa cườm. Sau đó tập trung vào nơi có nhiều con bổi già rừng ( nơi chim danh tiếng như :Quảng ngãi, Phú yên,Trãng bàng-Tây ninh,Campuchia). Bác cho ghép chim già rừng trống và mái sản phẩm của bác sẻ rất ok, đủ điều kiện đáp ứng nhu cầu cho dân chơi các loại. Bác cho chim con ăn sâu 1 tuần 1 lần là ok, hạn chế
tiếp xúc, thân.

Chào bác Phương, mình ghi nhận sự nhiệt tình của bác với AE, có góp ý nhỏ với bác. Văn nói và văn viết có khác nhau, nếu trong đầu mình nghĩ gì thì cứ gõ bàn phiếm theo dòng suy nghĩ thì ngừoi đọc sẽ đau đầu, mất hứng dù nội dung có hay. Chịu khó 1 tí là được , bác ạ. Bác hãy chịu khó viết ngắn và ngồi đọc lại , chỉnh sửa ( xem mình là bạn đọc - có thấy thoải mái khi đọc ko , có đuối khi đọc liên tục ko ?). Ông bà mình nói :" của cho ko bằng cách cho". Bác có lòng muốn chia xẻ với ae nhưng cách diển đạt làm ae ..rối. Vấn đề là mình có muốn làm điều đó hay ko, ko có gì là ko thể. Các cụ ngày xưa có cách chữa bệnh nói lắp ( cà lăm) rất hay : bắt nói ..ít lại và phát âm từng từ, từng chữ, hít thở khoan thai. Mong rằng bác hiểu và hiểu thành ý của mình. Lời thật mất lòng.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:23 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:12 AM ----------

Nhìn cơ ngơi của bác Sơn thì mình ko dám có ý kiến. Bác ấy chắc cũng " lên bờ xuống ruộng" nhiều mới có cơ ngơi khủng như vậy, kinh nghiệm đầy mình.

phuongvando

Member
Tôi rất ngại về cái khoãng viếc bác àh. Điều này khiến nhiều người phiền hà. Mà tôi nghĩ cũng lạ ở đây chắc phần đông mọi người điều trên tuổi vị thành niên mà ko thể tự ngắc câu để viêc thở dc dễ dàng hơn thì cũng lạ , sao người ta ko chịu nghĩ thoáng hơn cho khõe bác nhỉ? Ngồi đó khó chịu này nọ làm nguyên bài viếc để góp ý tôi . Nhưng dù sao tôi cũng xin dc cảm ơn bác góp ý nha. Tôi đã cố hết sức nếu bác vẫn thấy khó hy vọng bác ko nhìn thấy những gì tôi viếc. Chúc bác luôn vui và tràn đầy sinh lực.

Last edited:
Đấy, bác viết 1 câu ngăn ngắn như vầy thì ae ok liền, kèm theo nội dung hay nữa thì còn gì bằng. Chúc bác dồi dào sức khỏe và có gì hay thì chia xẻ với ae. Bác tiến bộ lẹ thiệt, he..he..

Bên trên