Dự án bảo tồn các dòng gáy quý hiếm của Việt Nam !!!!

PHIOMON

Thích cu gáy
hờ hờ cùi bắp thì nhận đi og anh cho khỏe...càng tài càng có tật lớn đấy....nhưng mà có tật chưa chắc có tài=))

phuongvando

Member
hờ hờ cùi bắp thì nhận đi og anh cho khỏe...càng tài càng có tật lớn đấy....nhưng mà có tật chưa chắc có tài=))

ơh cái chú này nói hay nhĩ . anh luôn cùi bắp mà có khi nào anh cải chú là anh ko phải chưa . tài thì anh chả có chỉ có cái tậc mến những người có tâm thôi . nên hay bon chen này nọ........ khặc khặc ! văn anh ko biét ở cảnh giới nào . mà viếc cứ như là anh đang thủ thĩ vào tay người đọc vậy chú . anh chỉ mỏi tôị do sớn sát sai lôỉ chính tả thôi chú àhh. thanks

---------- Bài viết thêm 25-09-2013 vào lúc 12:04 AM ---------- Bài viết trước được viết 24-09-2013 vào lúc 11:59 PM ----------

Tôi nghĩ người thái làm dc. Thì người việt cũng làm dc tôi hoàn toàn ủng hộ bác sơn dù cho bác ấy có là dân kinh doanh. Và nếu như chúng ta thật sự đam mê con chim gáy. Tôi nghĩ chúng ta nên ủng hộ sản phẩm của bác ấy đặc biệt mấy bác chơi gáy khiển đây là cơ hội tốt của các bác đấy. Ace hà thành chọn chim gác chim rất thiếu điều kiện vùng đánh rất hẹp. Chim thì quá thưa môn chơi này lại là môn chơi mà dân chơi từ vĩ tuyến 17 trở ra có niềm đam mê rất ghê gớm. Ko thua bất cứ dân chơi nơi nào khác. Cho nên mô hình bác sơn là đúng với tình hình thực tế mà Dân chơi hà thành đan đối diện hiện giờ kiếm dc con bổi đấu với mồi ở hà nội còn khó đừng nói tới việc kiếm dc giồng chim chuẩn mồi thì quá uhw là khó khăn. Nói Chung bác sơn nên cố gắn hơn nửa bác nhé vì con chim cu gáy đang ngấp nghé bờ vực tuyệt chủng đặc biệt khi mà con người thi nhau dùng thuốc và ăn các loài hoang dã. Có điều này mong bác lưu ý bác nên tập trung con ra gàng vào 1 lồng chim trổ cườm vài hạt đầu tiên trên ót bác làm dấu riêng với những con trổ cườm nơi sa cườm. Sau đó tập trung vào nơi có nhiều con bổi già rừng nhiều nơi chim danh như quảng ngải phi yên , trảng bàng tây ninh. Campuchia. Bác cho vào chim già rừng trống và mái Sản phẩm của bác sẽ rất oki. Đủ điều kiện đáp ứng nhu cầu cho dân chơi đủ loại . Bác cho chim con ăn Sau 1 tuần 1 lần là oki Han chế tiếp súc. Thân[/QUOTE]

Last edited:

võduyanh

Member
Chào bác sơn, Nhà mình cũng làm cái lồng nhỏ nhỏ đủ nuôi 4 cặp cu trở lại, nhưng có một điều phiền toái gây trở ngại cho mình và các cặp chim là ---> chuột, chuột vào phá kinh khủng, phá thức ăn, chúng nó đào hang, đêm leo lên tổ chim cu cắn phá trứng, có đợt mình giữ đến khi tổ nở chim non, một đêm chúng lên giết cặp chim non, sáng ra nhìn thấy mà xót sa.
Vậy cho mình hỏi bác, bác nuôi như vậy chuồng của bác có chuột phá hoạt ko? nếu có cách phòng trừ chuột như thế nào?
Mong bác trả lời cho anh em học hỏi kinh nghiệm.
Cảm ơn bác.

nghiavt

Member
Chào bác sơn, Nhà mình cũng làm cái lồng nhỏ nhỏ đủ nuôi 4 cặp cu trở lại, nhưng có một điều phiền toái gây trở ngại cho mình và các cặp chim là ---> chuột, chuột vào phá kinh khủng, phá thức ăn, chúng nó đào hang, đêm leo lên tổ chim cu cắn phá trứng, có đợt mình giữ đến khi tổ nở chim non, một đêm chúng lên giết cặp chim non, sáng ra nhìn thấy mà xót sa.
Vậy cho mình hỏi bác, bác nuôi như vậy chuồng của bác có chuột phá hoạt ko? nếu có cách phòng trừ chuột như thế nào?
Mong bác trả lời cho anh em học hỏi kinh nghiệm.
Cảm ơn bác.
Chào Bạn!
Vấn nạn Chuột thật là vấn nạn với người nuôi thú cưng, chúng phá thật khủng khiếp. Những lúc đi công tác xa vài ngày chuẩn bị lúa cho chim cưng của mình ăn đủ, nhưng khi về thì chúng bị đói meo, giỏ thức ăn chỉ còn lại vỏ. Tôi dùng mọi cách treo lồng để chúng khỏi trèo vào nhưng chúng quá giỏi tránh qua được hết. Đây là con Chuột tinh ranh mà tôi bắt được sau khi bắt hết đàn của nó 15 con, con này phá rách 3 lụp và ăn hết gần 1kg lúa nhữ mới bắt được.
Cách 1 : dùng túi đựng cá bằng kim loại, loại này bắt chuột lớn nhỏ "tinh ranh" được hết, bắt xong xử tử bằng cách phơi nắng

Cách 2 : để 1 ngăn riêng rồi bỏ lúa vào gáo dừa, để vài bẩy kẹp xung quanh, bảo đảm không thoát em nào

Last edited:
em thay nha bac rat nhieu chim hay chac la bao nhieu chim hay hien nhap khau nah bac het roi
quy mo bao ton rong lon nua dung la niem dam me that sung voi cai ten cua bac

SIS.HANA

Cám ơn Bác, phong cảnh yên bình quá, ước gì về già cũng được như Bác, cuộc sống như vậy mới là tiên chứ,

phunam

chào các bác em xin có ý kiến cho dự án bảo tồn này ạ. Nếu các bác muốn bảo tồn thì phải kiếm chỗ cho nó sống và rèn luyện nó sợ người, sợ mồi thì mới thọ lâu được. em ở ngoài bắc thấy các cụ đi giật lưới quá nhiều. chim không kịp đẻ. chỉ cần các bác nuôi đẻ đc 4 đôi chim thì thả 1 đôi về tự nhiên. đia hình chọn thả là các khu bảo tồn cò có nhiều rừng tre, cấm săn bắt, và xung quanh là đồng lúa, có nước ròng quanh năm là ok. làm như vậy thì sẽ mau chóng có lại được đàn chim hay mà không sợ bị bắt lại. Trừ khi bị H5N1. chúc các bác thành công với đam mê của mình

em cũng muốn có được một căn nhà tranh vách đất này lắm lắm mà mơ ước xa xôi lắm. thật cảm phục tinh thần của bác Sơn. Chúc bác sức khỏe và có nhiều thành tựu hơn nữa cho anh em cu gáy gần xa tham khảo. Kính chúc!

Bên trên