Ghép gen, lai tạo giống chim cu gáy

hoan-nc

Thủ quỹ box cu gáy
Dạ tiếp theo là công trình nghiên cưu ghép đẻ Lai giữa Cu pháp và cu Rừng
- Bố pháp (mầu cafe)
- Mẹ cu cườm ( mầu đặc trưng bẫy tại Hà nội)
- Bắt đầu ấp từ 3-7-2011 và hiện đã nở được một trứng, hỏng một không rõ lý do, quả đẻ trước nở hy vọng là Đực...Hình ảnh đây ah.

Chim bố pháp.

Trứng nở được 1 quả

Hình ảnh đôi vợ chồng

Hình ảnh mái cu cườm.

Chờ update....

Thật là thán phục , hôm nay mình mục kỉnh sở thị , trước giờ chỉ thấy cu rừng bắt về ghép đôi sinh con thành bầy đàn như bồ câu thì nhiều nhưng hôm nay thấy các bạn ghép cu Pháp cho ra những thế hệ F1, F2 quá tài tình , Mình nhờ các bạn chỉ giúp nơi đặt lồng ghép , cách ghép thế nào để đạt hiệu quả nói chung là kỹ thuật ghép. Xin chân thành cảm ơn

proton

Member
Chào các bác,

Hôm nay, em xin trình bày các bác 1 kỹ thuật ghép mà em đang áp dụng để các bác tham khảo và các bác nào cùng "ý tưởng" thì cũng góp vui vào

Theo như cách ghép 1 số anh em hiện nay, thì ghép 1 con trống và 1 con mái cho vào 2 cái lồng khác nhau (hoặc chung lồng nhưng không đụng chạm gì nhau) trong thời gian đầu để tránh đấu đá trầy vi tróc vảy. Sau khi thấy 2 cô cậu hợp nhau (chăm sóc, rỉa lông,...) thì mới mở cửa cho vào ấp đẻ. Cách này có nhược điểm là phải quan sát xem 2 cô cậu có hợp không? Nếu người sáng đi làm, tối mịt mới về thì coi bộ khó biết khi nào hợp.

Có 1 cách khác vừa đỡ tốn công mà vẫn đảm bảo. Em thả 2 cô cậu định ghép chung với nhau vào 1 chuồng và bỏ thêm 1 vài em bổi vào nữa. Bọn nó không đánh nhau, sống rất chan hòa. 1 tuần sau, em bắt mấy em bổi ra, luôn thể bỏ cái ổ vào. Và cô cậu dù không hợp cũng không đánh nhau tróc vi trầy vảy. Và chờ đợi cái trứng đầu tiên, hì

To bác tăng hòa: bác ra ngoài chỗ bán lồng chim, bác mua cái lồng dài 1.5m, 2 ngăn. Bác gắn cầu đậu, các máng thức ăn. Che 2 ngăn tách bạch. Bỏ tổ vào (lưu ý đặt trên gần nóc lồng), cách đặt ổ đã trình bày trước (cùng topic) che chắn,.... Và cách ghép như vừa trình bày

nnvnho

Cái vụ này hay ghê. Không biết kết quả thê nào rồi bác? Kết quả như thế nào bác kể cho anh em diễn đàn học hỏi nhé.

Bản giao hưởng số ??? .
[imgo]http://i549.photobucket.com/albums/ii383/TRONGNGHIA_01/chimcugay/DSCN3980.jpg[/imgo]
còn tiếp .[/QUOTE]

Đây là bản giao hưởng " 9 bậc tình yêu '' đó các cụ mê cu ơi

proton

Member
ké vài tấm hình em chim non được khoảng 3 tháng: bố thổ pha, bổ 1 lỡ, mẹ đồng trơn ròng và em nó

<center>

</center>

Last edited:

chim canh

Member
Hôn nay mình xin gửi hình ảnh đôi cu gáy đẻ nhà mình để anh em trong diễn đàn xem cho vui.

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:03 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:01 PM ----------

Hôn nay mình xin gửi hình ảnh đôi cu gáy đẻ nhà mình để anh em trong diễn đàn xem cho vui.

namcg

Member

cuhobo

Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai
Ghép cu gáy đẻ

Để ghép thành công một đôi cu gáy đẻ ngoài việc lựa chọn con giống,chất giọng, chủng loại,mầu sắc....các bác đã nhắc đến nhiều trong các bài viết. Cuhobo không nhắc lại nữa chỉ đưa ra những cách ghép có tính nhanh nhất,hiệu quả nhất để anh em tham khảo.
Giai đoạn thăm dò,tỏ tình.
Để ghép một cặp chim cu gáy sau khi xác định chính xác trống mái xong chỉ cần treo áp sát hai cái lồng nuôi trống, mái để chúng luôn nhìn thấy nhau thậm chí có thể thò đầu qua mổ nhau,đập cánh đe nẹt nhau, nhưng cũng chỉ ở giới hạn nhất định nếu con nào cảm thấy yếu cơ hơn thì chúng tự biết nép sát sang phía an toàn hơn.
Làm như vậy để ta bớt đi thời gian theo dõi,ngó chừng xem chúng làm gì như thế nào? Trong khi công việc thì cứ bù đầu ra.
Giai đoạn tỏ tình.
Giai đoạn chín mùi yêu đương.
Cứ như thế ít hôm, khi nào thấy chúng có biểu hiện hòa bình,đứng sát vào nhau,thò mỏ qua âu yếm rỉa lông cho nhau thế là ổn.
Sau giai đoạn này ta thả chúng vô lồng đẻ cùng một lượt là ok ngay. Lúc này ta sẽ thấy hiệu quả của thời điểm tỏ tình.
Đây là giai đoạn chín mùi:
còn tiếp.

Last edited by a moderator:

cuhobo

Ghép cu gáy đẻ(tt)

Thời điểm chín mùi nêu trên mới bước qua giai đoạn thứ nhất,lúc đầu ta tưởng rằng như vậy đã thành công,nhưng chưa đâu các bác ạ đừng vội mừng. Vì sau giai đoạn kết hôn cặp vợ chồng mới có chịu hợp tác xây dựng túp lều lý tưởng,đồng cam cộng khổ sinh con đẻ cái hay không mới yên tâm.
Để tạo điều kiện cho chúng xây tổ ấm ta kiếm điểm thuận lợi đặt một cái rổ nhựa vào. Chỉ cần bỏ ít rác vào rổ,một ít thả xuống đáy chuồng tự nhiên không cần bện tổ chắc chắn vì bản chất cu gáy rất lười biếng,sơ sài trong việc xây dựng nhà.
Sau đó cứ thuận theo tự nhiên để chúng nêu cao tính hợp tác.
Như thế này mới đảm bảo chắc chắn cặp cu gáy ghép đôi đã thành công.
Nếu chỉ một trong hai con cần cù tha rác xây dựng tổ thì chưa đảm bảo đã thành công,cuhobo đã từng gặp qua vài trường hợp tương tự. Có đạp mái,đẻ trứng,ấp...nhưng đa phần một con ấp nhiệt tình,con còn lại sẽ lơ là hoặc lúc ấp lúc không,chỉ sau 5 đến 7 ngày là chúng bỏ trứng.

Last edited by a moderator:
Cháu cũng có chút này chia sẻ và thắc mắc cùng Bác Nghĩa: Thông thường chim non khoãng 25_28 ngày là lúc đó đã tự ăn lúa được thì cháu tách bầy ( tách ra khỏi chim bố mẹ) tuy nhiên có 1 lứa vì cháu bận quá nên để đến khi đẻ lứa kế lúc đó chim bố mẹ ấp , khoãng 8 ngày thì chim non lúc hơn 35 ngày tuổi thì cháu thấy chim bố đánh đuổi con mình đến sứt đầu chảy máu, mà mấy lứa trước đó chim non đôi khi còn nằm chung ấp trứng với chim bố mẹ nứa. Vậy cháu muốn Bác có thể chia sẻ vậy có phải cháu nuôi thiếu chất hoặc kỷ thuật nào đó ko? Mong Bác chỉ dạy và cùng chia sẻ với diễn đàn luôn! Hiện cháu thành công đc trên 13 lứa và khoãng 3-4 lứa là bị chim non nó hất trứng xuống hoặc bị kiến cắn chết vài lứa. Cháu cũng thông tin cho Bác mừng là nhờ sự chỉ dạy nhiệt tình của Bác từ đầu hiện hàng tháng sau 12 ngày ấp là cháu có 2 chú hoặc 1 chú chim non, sau khi chim non đc 25-28 ngày tuổi thì chim bố mẹ lại tiếp tục đẻ lứa kế! Tất cả hoàn toàn áp dụng theo Bác chỉ dạy! Kính Bac!

Last edited:

cuhobo

Cháu cũng có chút này chia sẻ và thắc mắc cùng Bác Nghĩa: Thông thường chim non khoãng 25_28 ngày là lúc đó đã tự ăn lúa được thì cháu tách bầy ( tách ra khỏi chim bố mẹ) tuy nhiên có 1 lứa vì cháu bận quá nên để đến khi đẻ lứa kế lúc đó chim bố mẹ ấp , khoãng 8 ngày thì chim non lúc hơn 35 ngày tuổi thì cháu thấy chim bố đánh đuổi con mình đến sứt đầu chảy máu, mà mấy lứa trước đó chim non đôi khi còn nằm chung ấp trứng với chim bố mẹ nứa. Vậy cháu muốn Bác có thể chia sẻ vậy có phải cháu nuôi thiếu chất hoặc kỷ thuật nào đó ko? Mong Bác chỉ dạy và cùng chia sẻ với diễn đàn luôn! Hiện cháu thành công đc trên 13 lứa và khoãng 3-4 lứa là bị chim non nó hất trứng xuống hoặc bị kiến cắn chết vài lứa. Cháu cũng thông tin cho Bác mừng là nhờ sự chỉ dạy nhiệt tình của Bác từ đầu hiện hàng tháng sau 12 ngày ấp là cháu có 2 chú hoặc 1 chú chim non, sau khi chim non đc 25-28 ngày tuổi thì chim bố mẹ lại tiếp tục đẻ lứa kế! Tất cả hoàn toàn áp dụng theo Bác chỉ dạy! Kính Bac!
Bạn nuôi như vậy là quá đạt rồi,không phải do mình nuôi thiếu chất đâu bạn cứ yên tâm,nếu nuôi thiếu chất thì khoảng cách các lứa đẻ sẽ xa hơn chu kỳ bạn đã tả,tỉ lệ nở thấp hơn.Trường hợp này cuhobo đã từng gặp. Chim con cũng tùy lứa(cha mẹ sinh con trời sinh tính) qua theo dõi và theo suy luận thì thường những lứa chim con bị bố mẹ đánh là do chúng có phần ngỗ nghịch.

Last edited:
chú Nghĩa cho con hỏi về vấn đề di truyền của cu gáy.cu gáy con có kế thừa hay kết hợp giọng gáy của chim bố mẹ không?con cũng đang có ý định làm 1 chuồng nuôi cu đẻ nhưng đang tìm chim mái và lựa chọn giống.

QuanLuong

Member
chú Nghĩa cho con hỏi về vấn đề di truyền của cu gáy.cu gáy con có kế thừa hay kết hợp giọng gáy của chim bố mẹ không?con cũng đang có ý định làm 1 chuồng nuôi cu đẻ nhưng đang tìm chim mái và lựa chọn giống.
Nói về chọn giống em cũng xin ké 1 em mái mới tìm được. Em này giọng thổ, gáy 5 tiếng, mới nhìn bộ ngực em đã mê mệt rồi, lại có thêm 2 lông trắng ở cánh nữa. Em năn nỉ mãi mới được 1 cụ nuôi cu gáy nhượng lại, cấp mình như vậy có được gọi là liên giáp không các cụ nhỉ? À, bộ ngực em nó lúc này là chưa no đấy nhé. Do em để quên trong nhà cả ngày mà không mở đèn nên chắc em nó không thấy đường ăn! [-(

Last edited:

nguyenhai

Member
mạn phép các bác theo cách nuôi của riêng em thì chim non nở được khoảng 7-10 ngày là em bắt ra nuôi bộ được rồi làm như thế chim non vừa gần người lại để chim bố mẹ tiếp tục sản xuất đôi tiếp theo. thân

proton

Member
mạn phép các bác theo cách nuôi của riêng em thì chim non nở được khoảng 7-10 ngày là em bắt ra nuôi bộ được rồi làm như thế chim non vừa gần người lại để chim bố mẹ tiếp tục sản xuất đôi tiếp theo. thân
7-10 ngày thì ai chăm chim con ? Bác đút cho nó ăn à? Hơi cực đấy nhé !
Bác cứ để đến khi nó tự ăn được rồi bắt ra. Trong khi, chim bố mẹ dưỡng sức và đẻ lứa mới

@ Bác QuanLong: con chim đẹp quá bác ơi!

Câu hỏi này em xin chia sẻ thế này, không biết có chính xác ko bởi vì dựa vào 1 cặp chim cố định nào đó thì chưa hẳn đúng, nếu muốn biết chính xác thì có thể có 10 cặp chim đẻ mới có kết quả cao.
Em xin nói về các kết quả mà em có được thế này : Cùng 1 mẹ, 1 cha em đã cho ra trên dưới 28 chú chim non rồi, thì tỉ lệ ngoại hình chim non rất giống nhau thường thì giống cha , giống cha về màu lông, chấm bí, chỉ dàm, mỏ, chân.....âm giọng giống cha tức là cha giọng đồng con giọng đồng ( em thì ko biết phân biệt đồng, son gì hết nhưng chỉ nghe được âm nó rất giống nhau), còn về chẩt giọng thì giống mẹ ví dụ mẹ thúc ồ ề thì con của có chất giọng ồ ề, mẹ cà lăm thì con cũng có cà lăm, tính nết: chim bố ăn gãy lúa thì chim con cũng vậy. Nước chơi có lẽ giống cha ví dụ chim bố thúc vài tiếng rồi bo thì con cũng có bài bản giống vậy nhưng ko bằng. Đó là cặp chim nhà em và thế hệ đàn con vậy đó. Còn tiếng chiêu ( gáy gọi) thì giống mẹ nhiều ví dụ mẹ 1 cốt thì tỉ lệ chim non 1 cốt cũng nhiều. Vài lời chia sẻ để Bác tham khảo !

Bên trên