Giúp em với = gà bị tang

babyeu

Member
ae làm ơn giúp em cái vụ này với, e cảm ơn nhiều. Số là mấy bữa trước gà em lên cựa đá ngưởi ta chạy xong thỉ em nghe nó thở khò khò, vỗ hen thì ra máu lun. Đem về dưỡng 4 ngày nghe hết khò khò em đem đi xổ thử thì bo đá bình thường mà đá xong lại khò, vỗ hen lại ra máu. Mà nay nó hay bị tái mặt lắm chứ ko còn đỏ chót nhưng hồi trước nữa. Em ko biết chữa làm sao nữa, ae nào biết chỉ dùm em cái.

sao bạn gan vậy mới 4 ngày mà đem xổ lại rồi,tệ lắm cũng nữa tháng,con này chắc còn máu bầm,dùng thử serrapepti cho nhanh lành+anphachoice tan máu bầm+khánng sinh+vitamin c+b trong tuần đầu,mỗi tối nhét thêm lá trầu ăn vào miệng.Cho uống thêm sera và anpha thêm khoảng tuần nữa cho tan đàm và máu bầm,thử xem có hy vọng gì k,chúc bạn thành công,mặt tái vì đàm chặn lại ở khí quản thở khó nên mới bị vậy đó,nếu chưa trị hết bạn xổ nữa chắc là hư gà đó

namga

Member
theo mình con gà của bạn bị cựa vào lưng làm ảnh hưởng phổi nhưng chưa đến mức ói máu nhiều mà chết tại trận chiến đó. Theo mình thì bạn không nên cho đá nữa. Trước đây mình cũng bị 1 con như vậy, sau này làm thịt ra thì bên trong xám đen và có mùi hôi khó chịu.

cocbc

Member
namga nói giống ý mình. gà bị cựa khò khò như thế là do nó nuốt sặc dc, khi đem về bạn phải "súc ruột" nó. giống như vỗ hen vậy nhưng bạn bơm nó thật nhìu nước, căng bầu diều rồi ôm như vỗ hen trút ngược đầu gà xuống, nước và máu sẽ ra bớt, nhưng phải trị cho tới chứ mấy con bị tang dzậy chua lắm khó đá lại. bị cựa nhìu thì chích 1ml lycosin+1vien kháng sinh nữa. gà đem về vô nghệ rù cho ngủ thùng liền để mai hãy đem ra nha, sáng thấy sưng bầm thì pha nước ấm+muối hột lấy khăn thấm rù ấp vào chỗ sưng bầm bảo đãm nhanh khỏi. chúc bạn may mắn!

dinhndtv

Member
Khả năng lớn là gà bị trúng cựa bị sặc nhưng không nghẹt (nếu nghẹt là chạy rồi). Tổn thương phổi thường người kỹ cũng k dám cho vỗ cách chứ nói chi đến "xổ" như bạn. Bạn nên thận trong chăm sóc và dùng thuốc.

minhtien

Member
gà cho uống kháng sinh với kháng viêm , nhưng phải cách 1 ngày nha, cho uống nhiều nước, nếu gà khỏe rùi thì khỏi cần uống thuốc. ăn uống đầy đủ, phơi nắng nhẹ là ok rùi

tritenan

Member
ra nhà thuốc bắc mua thuốc "Quành nà bàn dọt" để trị tan máu bầm đi bạn. cứ nói tên vậy là người ta biết

lyateo

Member
namga nói giống ý mình. gà bị cựa khò khò như thế là do nó nuốt sặc dc, khi đem về bạn phải "súc ruột" nó. giống như vỗ hen vậy nhưng bạn bơm nó thật nhìu nước, căng bầu diều rồi ôm như vỗ hen trút ngược đầu gà xuống, nước và máu sẽ ra bớt, nhưng phải trị cho tới chứ mấy con bị tang dzậy chua lắm khó đá lại. bị cựa nhìu thì chích 1ml lycosin+1vien kháng sinh nữa. gà đem về vô nghệ rù cho ngủ thùng liền để mai hãy đem ra nha, sáng thấy sưng bầm thì pha nước ấm+muối hột lấy khăn thấm rù ấp vào chỗ sưng bầm bảo đãm nhanh khỏi. chúc bạn may mắn!
bạn cho hỏi con gà mình ngày thứ 1 và thứ 2 sao khi đá nó vẩn bình thường qua ngày thứ 3 nó rù rồi cứ nhấm mắt+bỏ ăn luôn vậy nên trị cho em nó như thế nào
nó bị trúng 6 cây cựa hix hix 2 cây đùi trong(1 bên đùi trái bị xanh đùi luôn)+2 cây đùi ngoài 1 bên 1 cây+1 cây cánh lên tang xanh ngắt+1 cây dưới lường huhuhhu tang nhiều quá
mấy anh chỉ dùm mình trị tang cho em nó nha nó bị nặng quá
sẳn tiện cho mình hỏi(nghệ rù)là gì vậy anh em
cám ơn anh em trước

Last edited:

cuongludu

Member
Tức quá mấy ae ah. Đọc thấy tiêm 1ml lycosin mình lên mạng xem đó là thuốc gì mà ko thấy thuốc nào tên là lycosin cả có khi nào viết sai chính tả ko vậy???

Bên trên