Hướng dẫn các bạn tạo ra một đàn bảy màu từ lúc sơ khai!

Mr.Kin_7989

Active Member
Cũng chẳng cần phải mua cá mái có bầu làm gì vì cá rất dễ die khi mang về ,cá mẹ sẽ sốc khi mang cái bụng to oạch,chỉ cần bít là con mái đó có chửa chứ không lên chọn con to ,Về nuôi nó sẽ cửi to ngay ý mà .

i1it29

Member
cái hình ai nuôi nhìu dữ ta ? Mà màu nhìn lộn xộn thế ? Có lẽ mình khác nguời hay sao mà chỉ thích nuôi đơn sắc ,màu nào ra màu đó !

chưa thấy bác nào có ý kiến về vụ làm sao để không bị lai đồng huyết nhỉ??? Vì lai cùng huyết dẫn đến các thế hệ sau màu sẽ không đẹp, cá yếu...

WhiteCat87

Member
Hic, sao lần nèo tui mua cá đẻ dề, ko biết cá con làm sao mà rút cục còn lại cóa 2 kon :(. Nhà tui suýt đổ đi rùi, nhìn tưởng đám nòng nọc *_________*

trungtt

Member
Em có chút kinh nghiệm với cá 7 màu. Nếu các bác nuôi ở trong hồ (bể) có màu đen, vd như bể xi măng nền thẫm (rêu bám đen xì chẳng hạn), thì qua khoảng mấy đời, cá lên màu rất đẹp. Hồi bé em toàn nuôi trong bể xi măng, cá thì vớt từ sông về, nhìn xấu lắm, thế mà sau khoảng mấy lần đời cá (mẹ -> con -> cháu->...), thì thấy đẹp lắm. màu mè lòe loẹt. Nếu bác nào có điều kiện thử xem có đúng ko, nếu sai các bác góp ý em nhé

dennis1989

Member
nhưng mình lúc trước nuôi để chung ca' mẹ và cá con mình thấy nó hem cóa ăn mới gúm chứ hihi chắc tại mình may mắn nhỉ >.<

chopet.vn

Cá bảy màu là một trong những loại cá cảnh nước ngọt phổ biến nhất thế giới. Nó là một thành viên nhỏ của họ Cá khổng tước (Poeciliidae) (con cái dài 2,5–4 cm, con đực dài 2–3 cm) và giống như các thành viên khác của họ cá này, chúng là dạng cá đẻ trứng thai.

Bên trên