Kết quả bình chọn của Thành viên

tienbm

Người làm vườn
Như vầy là một cái hồ được 2 điểm 5 lại thua một cái hồ được 11 điểm 1????
Quá đúng rồi, cảm ơn hoang1212 đã phân tích, 1 ở đây là 1 điểm chứ không phải là thứ hạng, ABV có quan điểm từ đầu là VUI VẺ-CHIA SẺ-HỖ TRỢ
Vì vậy như đã nói cần cả cám ơn người đã vote thêm cho 1 điểm
Bài chấm điểm của thành viên
Như tiêu đề các bài vote đã rõ là cho điểm chứ không phải Bài xếp hạng
Xin cảm ơn!

hiệp

Member
cảm ơn ban tổ chức và anh tienbm đã tổ chức ra cuộc thi bổ ích này. Qua những cuộc thi hi vọng ABV ngày càng phát triển và là sân chơi lành mạnh, thư giãn cho toàn thể anh em.

truongthinh

Thăng trầm
Như vầy là một cái hồ được 2 điểm 5 lại thua một cái hồ được 11 điểm 1????
Đó là điều quá dễ hiểu mà Hoang1212 ! Hihihi !
Ví dụ một bể nọ có hai người để mắt tới và bình chọn điểm 5 , tất nhiên sẽ không thể bằng bể khác có tới 11 người quan tâm tới mặc dù họ chỉ vote 1 ( họ mà vote 2 thì khỏi bàn luôn :D ) ! Đây là cuộc bình chọn bể được nhiều thành viên yêu thích kia mà !Số lượng người vote nói lên nhiều điều lắm !:laughing:

ltdhong

Người giúp việc
Đó là điều quá dễ hiểu mà Hoang1212 ! Hihihi !
Ví dụ một bể nọ có hai người để mắt tới và bình chọn điểm 5 , tất nhiên sẽ không thể bằng bể khác có tới 11 người quan tâm tới mặc dù họ chỉ vote 1 ( họ mà vote 2 thì khỏi bàn luôn :D ) ! Đây là cuộc bình chọn bể được nhiều thành viên yêu thích kia mà !Số lượng người vote nói lên nhiều điều lắm !:laughing:
Vậy ai cho 1 điểm thì vẫn đc coi là họ yêu thích hả???

nature

Member
Vậy ai cho 1 điểm thì vẫn đc coi là họ yêu thích hả???
Dạ chắc chỉ có người nào đã cho những điểm 1 đó mới có câu trả lời một cách chính xác ! Không thể hiểu người cho điểm 1 đã và đang nghĩ gì đâu , trừ phi chính người đó có lời giải thích ! Mà em nghĩ chắc cũng không cần thiết vì kết quả lúc này có mấy ai phản đối đâu ạ !

tienbm

Người làm vườn
Về kết quả, theo mình đã phản ánh đúng tinh thần của các thành viên ABV, từ việc cho điểm đến việc xếp hạng mình thấy cũng hoàn toàn khách quan và logic, các bể được xếp thứ hạng cao đều xứng đáng, vì thể hiện được cái nhìn chung chứ không bị cái nhìn của một cá nhân nào
Việc cho điểm 1 hay 10 ở đây không còn ý nghĩa gì, mong mọi người bỏ quá, không bàn đến ai đã cho bao nhiêu điểm làm gì nữa
Xin cảm ơn nhiều

chaulahan

Giáo làng hưu trí
Thấy mọi người bàn nhiều nhưng vẫn chưa vỡ được vấn đề nên em xin góp vài ý thế này, rất mong giải tỏa được phần nào sự "ấm ức":

Sở dĩ có những khúc mắc vừa qua là do ta bị nhầm lẫn khái niệm bình chọn với khái niệm chấm điểm.

Nếu ai đó chọn số 1 rồi nghĩ rằng mình cho điểm như thế vì tác phẩm đó chỉ đáng giá 1/10, thì có lẽ đã bị lẫn lộn công việc của mình với chức năng của Ban giám khảo!
Ban giám khảo mới là người đánh giá và cho điểm, còn thành viên thì chỉ bình chọn thôi. Khi bình chọn thì có thể hiểu đơn giản là: thích thì mới chọn. Thích ít thì chọn mức ít, thích nhiều thì chọn mức nhiều, không thích thì bỏ qua không chọn.

Còn nếu ai chọn 1 mà nghĩ rằng tôi cũng thích tác phẩm này, nhưng chỉ ở mức 1/10 thôi thì người ấy đã chính xác.

Cho dù sau cùng tác phẩm ABC nào đó đạt kết quả cao chỉ do "may mắn" được nhiều người "chọn nhầm" thì cũng nên chấp nhận và rút kinh nghiệm, vì "sai sót" đó không phải là lỗi của bất cứ ai. Tính chất của bình chọn và chấm điểm là hoàn toàn khác nhau, chỉ do mình lầm lẫn mà thôi.

Rất mong BTC và mọi thành viên tham gia đều lưu ý để những lần tổ chức sau này không gặp phải khúc mắc như vậy nữa.

Xin cảm ơn cả nhà.

Đ_Phu

CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long
Em thấy cách bình chọn này sao lạ quá ! ? nếu bình chọn kiểu này thì thang điểm của BTC đưa ra đâu có ý nghĩa gì ?! thay gì nếu chỉ cho thành viên bình chọn chúng ta nên làm thang điểm kiểu bình chọn là : ĐẸP-TRUNG BÌNH -XẤU như vậy thì khi bình chon xong tác phẩm nào có nhiều cái GOOD nhất thì đoạt giải NUMBERONE ! Chư BTC đưa chi thang điểm từ 1-10 làm cho bây giờ rối tung lên ai lại có thể chấp nhận cái bể có 1 điểm 10 lại thua cái bể được 2 điểm 1 ,bản thân em cũng có bình chọn em cũng nhầm tưởng là số điểm mới quan trọng chứ ko phải là số lần bình chọn của các thành viên , có một số bể vì bận nên em cũng chưa xem tơi và cũng chưa bình chọn nhưng như vậy đâu có nghĩa là những cái bể đó ko đẹp mà đơn giản là vì chưa rảnh để bình chọn mà thôi .....em thấy cách bình chọn này không hay ........

tienbm

Người làm vườn
Em thấy cách bình chọn này sao lạ quá ! ? nếu bình chọn kiểu này thì thang điểm của BTC đưa ra đâu có ý nghĩa gì ?! thay gì nếu chỉ cho thành viên bình chọn chúng ta nên làm thang điểm kiểu bình chọn là : ĐẸP-TRUNG BÌNH -XẤU như vậy thì khi bình chon xong tác phẩm nào có nhiều cái GOOD nhất thì đoạt giải NUMBERONE ! Chư BTC đưa chi thang điểm từ 1-10 làm cho bây giờ rối tung lên ai lại có thể chấp nhận cái bể có 1 điểm 10 lại thua cái bể được 2 điểm 1 ,bản thân em cũng có bình chọn em cũng nhầm tưởng là số điểm mới quan trọng chứ ko phải là số lần bình chọn của các thành viên , có một số bể vì bận nên em cũng chưa xem tơi và cũng chưa bình chọn nhưng như vậy đâu có nghĩa là những cái bể đó ko đẹp mà đơn giản là vì chưa rảnh để bình chọn mà thôi .....em thấy cách bình chọn này không hay ........
Thanks bạn rất nhiều về góp ý, như đã nói đây mới là lần thứ 2 và chắc chắn BanTC sẽ có nhiều rút kinh ngiệm, hy vọng các giải sau sẽ cụ thể và chặt chẽ hơn nhiều nhiều

em cũng nhầm tưởng là số điểm mới quan trọng chứ ko phải là số lần bình chọn của các thành viên
Mình nghĩ là bạn không lầm, mà đúng là số điểm là quan trọng chứ không tính số lần bình chọn, các bể đều được cộng tổng điểm đấy bạn à

truongthinh

Thăng trầm
Tối hôm qua cũng có một thành viên trao đổi riêng với mình về vấn đề tính điểm của ban tổ chức : thành viên ấy lúc đầu cho rằng đáng ra phải chia trung bình bằng cách lấy tổng số điểm đã được vote chia cho tổng số người vote cho bể ấy , kết quả trung bình đó là cơ sở để xếp hạng bình chọn cho từng bể !

Mình trả lời cho người bạn ấy bằng một ví dụ như sau : giả dụ mình có một bể dự thi và có duy nhất ai đó vote cho mình điểm 10 . Khi ấy mình cứ yên tâm run đùi chờ chiến thắng vì kết quả trung bình của mình là 10 điểm / 1 người bình chọn = 10 ! :devil:
Lại có một bể khác được hàng trăm người cho điểm 10 nhưng chẳng may có một người vote 9 điểm ! Như vậy điểm trung bình của bể này đương nhiên nhỏ hơn 10 !

Nếu xếp hạng bằng cách so sánh điểm trung bình của bể đầu và bể thứ hai sẽ thấy bể thứ hai chịu bất công đến dường nào !~X(

Vậy bây giờ cách tính điểm tổng cộng như ban tổ chức đã làm có gì bất hợp lý nữa ?

hovaten

CLB Thủy sinh Hà Nội
Tối hôm qua cũng có một thành viên trao đổi riêng với mình về vấn đề tính điểm của ban tổ chức : thành viên ấy lúc đầu cho rằng đáng ra phải chia trung bình bằng cách lấy tổng số điểm đã được vote chia cho tổng số người vote cho bể ấy , kết quả trung bình đó là cơ sở để xếp hạng bình chọn cho từng bể !
Mình trả lời cho người bạn ấy bằng một ví dụ như sau : giả dụ mình có một bể dự thi và có duy nhất ai đó vote cho mình điểm 10 . Khi ấy mình cứ yên tâm run đùi chờ chiến thắng vì kết quả trung bình của mình là 10 điểm / 1 người bình chọn = 10 ! :devil:
Lại có một bể khác được hàng trăm người cho điểm 10 nhưng chẳng may có một người vote 9 điểm ! Như vậy điểm trung bình của bể này đương nhiên nhỏ hơn 10 !
Nếu xếp hạng bằng cách so sánh điểm trung bình của bể đầu và bể thứ hai sẽ thấy bể thứ hai chịu bất công đến dường nào !~X(
Vậy bây giờ cách tính điểm tổng cộng như ban tổ chức đã làm có gì bất hợp lý nữa ?
@
ý kiến pác Thịnh là ổn đấy
VD bể Đất mẹ
Tổng số điểm bình chọn được 876 điểm => chia cho số người bình chọn là 98 người ==>được điểm trung bình 8.9387755102 ==> nhân với 1000 Bằng 8 938 điểm
Nếu điểm tuyệt đối là 10 000
với phép tính trên chính xác 1/1000 roài các pác ạ
còn về chấm điểm nên tôn trọng người chấm điểm . Học tài thi phận các pác ơi
và chế tài :
VD : ít nhất có 30 người bình trọn . nếu dưới 30 người bình trọn thì coi như là loại từ vòng giử xe :laughing: :laughing:
Các pác cho ý kiến

tienbm

Người làm vườn
Ban TC thông báo!
BanTC sẽ tạm thời đóng cửa các Box bể dự thi trong thời gian ngắn nhất để bổ xung thêm nội dung bình chọn của các Giám khảo, sau khi hoàn tất sẽ đưa trở lại để các bạn cùng xem
Mong các bạn thông cảm

tienbm

Người làm vườn
Ban TC thông báo!
BanTC sẽ tạm thời đóng cửa các Box bể dự thi trong thời gian ngắn nhất để bổ xung thêm nội dung bình chọn của các Giám khảo, sau khi hoàn tất sẽ đưa trở lại để các bạn cùng xem
Mong các bạn thông cảm
BanTC đã hoàn thành việc khớp nối bài chấm của GK với cacác bài dự thi đã được thành viên chấm điểm
Xin mời các bạn xem: https://aquabird.vn/threads/aqua.36763

Bên trên