Kỹ thuật nuôi cá nước mặn

Discussion in 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' started by haituonglong, Nov 29, 2004.

1. Longcon_BH

Longcon_BH New Member

chào các bác....minh moi lam dc hồ cá biển rùi...mà sao thả cá là chết àh ( mỗi con sồng cũng được 2 3 ngày àh...)hiện tại còn 1 con thui nhưng nó đã sình bụng rùi....hix...độ mặn thì dc rùi...ph thì 8.5...các bác có biết nguyên nhân nào nữa ko,,chỉ giáo thêm nha..thanks các bác rất nhiều..àh hồ ngâm dc gần 2 tuần rùi

2. nnduyanh

nnduyanh Member

chắc fải thả thêm vi sinh + vài em san hô để cá bạn ăn, bạn cho ăn gì vậy cá hiền or cá ăn thịt !

3. DaiDuongXanh

DaiDuongXanh New Member

Em muốn hỏi có cách nào phòng chống bệnh nấm ở cá không? Vì cá nhà em chết nhiều qua ma toàn chết vì bị nấm thôi.

4. viet sonha

viet sonha Member

mình nuoi hai quỳ và san hô đã làm bể lọc đúng kỷ thuật mà sao nước bị đụt bạn nào biết chỉ dùm

5. vkvk

vkvk Member

Minh` vừa tạo 1 hồ kích thước 1.2 x 0.5 x 0.6, thành 8li, đáy 10 ly, nhưng hồ là hồ cá nước ngọt cũ dùng hơn 1 năm, có cần phải bắn silicon lại ko, hay chỉ dùng silicon đen bắn đè lên, anh có thể cho ý kiến đc ko, thx

6. WhiteCat87

WhiteCat87 Member

Occupation:
    HS-SV
    Chài, cá nước mặn nuôi thì đẹp thiệt mà tốn nhìu công sức wa' (Nuôi 1 lần òi, đi lun hò cá => chuyển wa nuôi cá nước ngọt un) ^^

7. aquababi

aquababi New Member

Chắc có lẽ vi sinh chưa phát triển đó bạn. Chi cần hệ vi sinh nước biển phát triển tốt thì nước sẽ trong veo.:applause:

8. nguyenlenhan73

nguyenlenhan73 Member

theo mình,nếu chỉ số PH bạn đưa ra cũng có thể sai do bạn đang dùng máy đo PH,máy đo PH phải được kiểm tra thường xuyên bằng nước trung tính.nếu độ PH cao quá mức cho phép thì phải giảm ngay bằng cách thổi CO2 vao hồ đến khi nào PH xuống mới thôi.

9. Hong_ket

Hong_ket Active Member

Occupation:
    Kinh doanh sách ngoại ngữ
    Home Page:
    Xin phép hỏi lại câu này:

nhờ các bạn giải đáp giúp.

10. Doraemon25

Doraemon25 Member

Các anh cá chị, sư huynh sư tỉ ơi. Em làm hồ nước biển cũng được 6 tháng rồi nhưng tính ra nuôi con cá sống lâu nhất cũng được có 1 tháng à. Lên đây đọc mới biết nó bị đốm trắng. Các anh nói phải vớt ra, ngâm nước ngọt nhưng bắt đc nó ra là vấn đề nan giải. Hồ san hô tùm lum, nó trốn biệt tăm. Có nhất thiết sau khi dùng các cách trên thì phải đổ thêm nước biển vào không?

11. Doraemon25

Doraemon25 Member

Em cũng nuôi cá biển được 6 tháng rồi. Ai bày em chữa đốm trắng với chứ bắt cá ra đâu có được, nó trốn ghê quá. Bộ sưởi lắp đặt có khó không? Tốn kém không? Nhà em ở Đà Lạt, hơi lạnh. Với lại các bác đo pH bằng cái gì thế? Bày em với.

12. nnduyanh

nnduyanh Member

nếu chỉ sử dụng đúng 1 năm thì ko cần cũng đc, hoặc nếu chắc ăn bạn nên rả hồ ra rồi dán lại =silicon đen, có vài chục nghìn thôi ( nhờ thợ kiếng làm)!
    nếu ko bắt cá ra đc thì mình nghĩ bạn nên lấy san hô cho vào 1 hồ khác: nuôi đỡ san hô trong lúc bỏ thuốc chữa cá, sau đó ra tiệm cá biển- mua thuốc trị nấm USA xịt vào hồ, bạn nhớ đọc hướng dẫn liều lượng sử dụng nha, ngâm cá trong nc 1-2 tuần rồi thấy cá ổn thì mới bỏ san hô vào lại .:)
    ps: lưu ý ko bỏ thuốc khi có san hô trong hồ, vì như vậy san hô sẽ die !

13. Doraemon25

Doraemon25 Member

Trời ơi, nhà em có mỗi một cái hồ, lấy đâu ra chỗ mà nuôi riêng san hô. Em đã chuyển sang phương án 2 trị nấm, chưa biết kết quả ra sao. Dù sao vẫn cảm ơn bác nnduyanh

14. Doraemon25

Doraemon25 Member

Chà chà, đốm trắng em thấy có suy giảm, hi vọng cá sẽ hết bệnh. Các bác ơi, vậy làm sao để ngăn ngừa bệnh đốm trắng cho cá vậy, chứ đợi nó bệnh rồi mới chữa thì khó quá.

15. tringuyentg

tringuyentg Member

cái nấm trắng đó là kẻ thù của những nhà nuôi cá
    còn cách ngăn ngừa thì bác hãy chăm sóc cài nguồn nước của bác, ko có thức ăn dư trong hồ tốt nhất là nên cho cá ăn tép mới hoặc nghêu (luộc chín) thì tốt hơn, còn cá trước khi mua về thì bác nên bỏ ngoài hồ riêng nuôi cách li vài tuần, còn nếu ko có thì hãy tắm cá = nước ngọt khoảng 20-30 phút gì đó tùy vào sức chiệu đựng của cá, với lại hờ phải có vi sinh nhiều để áp lại những vi khuẩn nấm, còn nếu san hồ nào sắp chết thì bỏ ra ngay đừng nên tiếc của nếu ko cả hồ sẽ .....gặp diêm vương:devil:
    Còn nếu hồ bị nắm sẵn thì dùng thuốc USA nếu hồ ko có san hô, còn có SH thì chỉ còn cách bắt cá ra bỏ vào hồ dưỡng bệnh hoặc tắm cá bằng nước ngọt trong vòng 1 tuần thì cá sẽ khỏe(nếu ko khỏe => die, hết cách).....
    Ko bít có đúng ko mấy bác, mong các bác sửa sai dùm em(toàn là học hỏi ở các bác hihihih)

16. Doraemon25

Doraemon25 Member

San hô sắp chết: Làm sao biết được san hô nào là sắp chết, mấy con cá dĩa nhà em xơi san hô ghê quá, gần die hết rồi. Không biết cá ăn đồ chín có sao không, em toàn cho nó ăn đồ tươi sống.

17. tringuyentg

tringuyentg Member

san hô mà sắp bị chết thì nó thường ko nở trong vòng 1-2 ngày gì đò rùi nó bắt đầu nhả nhớt ra là hồ bị nhiễm. còn những họ cá nhà Đào thì ko nuôi dc chung với SH vì tụi này xơi SH ghê lắm với lại ai muốn nuôi những họ cá Đào sống lâu thì lâu lâu cho em nó 1 cục SH để ăn
    Cá nó ko thích ăn đồ ăn chín nếu ăn nghêu luộc thì được và đở dơ nước lắm (nhớ bỏ ruột ra)

18. Trạng Tí

Trạng Tí New Member

cá nước mặn bán nhiều nơi nhất là ở dâu hả anh??? mà anh lầy dâu ra nhiều kinh nhgi6m5 như vậy

19. keypy

keypy New Member

Nếu mới chơi cá biển, bạn không nên nuôi san hô.
    Hồ bị nấm bạn phải bỏ hết san hô,hải quỳ, dùng thuốc USA liều lượng:10ml/100lít/tuần.

20. nhumy

nhumy New Member

theo mình bạn không cần bắn silicol lại. mình củng đang dùng hồ silicol trắng và dùng củng được 5 năm rồi. theo mình nếu băt đầu bạn nuôi thì nên chơi đá sống trước để tạo vi sing cho hồ và nên tạm thời thả rô thiên trước khoảng một tuần rồi sau đó chơi cá gì mà bạn thích nếu được bạn nên chơi cá thiên xanh,chim xanh .. vì loài này rất dễ nuôi. chúc bạn thành công

Share This Page