Một Vài kinh Ngiem làm cám chào mào

dungqn

Đọc xong topic nầy tôi bị lạc vào mê cung cám CM rồi. Sao có Fan cho CM ăn cám đơn giản mà chim cũng chơi tốt (như HoangDL chẳng hạn), có bạn làm cám quá tốt chim cũng chơi tốt. Vậy thì có cách nào cho ra lò một công thức cám đơn giản mà vẫn hiệu quả không? Bạn nào đã thử nghiệm rồi thì cho ý kiến, nhất là cho chim mình ăn thì độ sung ra sao?

anh_hung908

Moderators
Đọc xong topic nầy tôi bị lạc vào mê cung cám CM rồi. Sao có Fan cho CM ăn cám đơn giản mà chim cũng chơi tốt (như HoangDL chẳng hạn), có bạn làm cám quá tốt chim cũng chơi tốt. Vậy thì có cách nào cho ra lò một công thức cám đơn giản mà vẫn hiệu quả không? Bạn nào đã thử nghiệm rồi thì cho ý kiến, nhất là cho chim mình ăn thì độ sung ra sao?
Cám chỉ chiếm một phần thôi. Phần nhiều phụ thuộc vào tố chất, tuổi lồng, hoa quả mồi tươi... nên không thể có công thức nào đơn giản mà hiệu quả bác à. Mỗi người nên tìm công thức phù hợp với mình mà chơi

nếu bác muốn làm cám cho chim thì hãy kiếm công thức cho riêng mình chứ không nên nghe bên này lại xọ qua bên kia .. mà máy đùn có loại nhỏ không các bác chứ loại to đắt thế ai mà mua dc. em ở gia lai xin dc chỉ giáo

Last edited:

datadc

Member
chào bạn nếu cám chào mào mà làm như vậy thì hơi thiếu chất........cho ăn như vậy
chim ko dữ dc mầu lông tự nhiên của chúng........ nếu nhất thiết phải làm như bạn mình nghĩ bạn nên cho một chút
ớt tưoi vào...vừa dữ dc lủa cho chim vừa có tac dụng hạn chế chim bị liêt. với môt túi cám ba vì thì bạn nên cho koảng
12-15 lòng dỏ trứng gà là ok... va 10-15 quả ớt loại nhỏ........chúc bạn thành công
trời đất!
bạn xem lại đi, một gói trộn 2 lòng đỏ trứng là ok rồi,
trộn nhiều như vậy chim ăn đi ỉa chắc, với lại phân rất hôi, thậm trí cực hôi.
mình chỉ dùng hai quả là ok,
hẫy thử để biết!

ntdungkh

Cám mình làm như sau 1 bịch cám ba vì (500)gam 6 qua trứng gà lấy lòng đỏ
20gam tôm (lột lấy thịt bỏ đầu.) 1 lạng thịt bò cách làm thì các bạn biết rồi
Sau khi làm cám thì chào mào mồi đi phân bình thường không bị tuột lông chim hót rất có lực
Và cảm thấy chơi rất bền chim còn má trắng đi phân hơi ướt nhưng chim vẫn binh thường

Diemantoan

Cám của bác nhiều lạc và tôm quá ăn sẽ đi ỉa toét đít.
Cám chào mào của tôi đây :
1 Bò gạo tẻ
1 Bò đỗ xanh
1 Bò đỗ tương
1/2 Bò lạc
30 lòng đỏ trứng gà ta
300 gam tôm rảo (tôm đồng)
50 gam ớt tươi
50 gam kỷ tử
3 Thìa cà phê mật ong rừng.
Gạo tẻ, đậu xanh, đỗ tương, kỷ tử, lạc rang chín xay nhỏ trộn đều hỗn hợp. Riêng lạc rang chín xay cho vào giấy báo ủ để hết dầu.
Tôm luộc chín bóc vỏ, xay nhỏ, ớt và kỷ tử xay nhỏ. Toàn bộ các thành phần hỗn hợp trộn đều sau đó đập trứng gà lấy lòng đỏ trộn vào cho đều. Cho vào máy đùn viên bằng 1,5 ly sau đó cho vào lò vi sóng để chế độ 40 độ khoảng 10 phút làm 2 lần thấy giòn thơm là OK
Hic sao bạn vừa cho ớt vừa có kỷ tử nữa, có nóng quá không

Bên trên