Nuôi chim Sơn ca đẻ

cavang

Member
Hôm nay tôi lại nghĩ ra một kế sách này anh em xem co khả thi không. Cái bọn sơn ca nhà tôi trong cái việc đẻ ấp ấy chắc chẳng hy vọng gì nữa rồi, ngồi nghĩ mãi nếu o cho đẻ ấp nữa thì cũng tiếc. Cuối cùng tôi quyết định mua chục em khuyên đuổi về thả chung vào đó, nếu mà cả khuyên và sơn ca đều đẻ thì lấy trứng sơn ca nhờ bọn khuyên nó ấp hộ. Anh em xem có được không?
Khuyên nuôi trong chuồng liệu có chịu kết đôi để đẻ không nhỉ?
Ở hà nội tôi được biết là có một anh đang cho sc đẻ, và sau khi đẻ thì cho yến ấp, vì yến là loài chim nhà ấp trứng chuyên nghiệp luôn. Mẫy hôm nữa tôi qua xem kết quả thế nào, nếu ổn thì bác Hữu cũng làm thế nhé.

Dinh Tran Huu

Member
Ở hà nội tôi được biết là có một anh đang cho sc đẻ, và sau khi đẻ thì cho yến ấp, vì yến là loài chim nhà ấp trứng chuyên nghiệp luôn. Mẫy hôm nữa tôi qua xem kết quả thế nào, nếu ổn thì bác Hữu cũng làm thế nhé.
Cavang nhớ theo dõi hộ chuyện này nhé, có gì khả quan thì phổ biến kinh nghiệm cho anh em làm theo với.
Tôi thấy sơn ca đẻ hơi bị dễ, chúng đẻ liên tù tì, cứ mất trứng là vài ba hôm sau lại thấy đẻ tiếp. Lần nào đẻ xong ấp cũng ra con cả nhưng mỗi tội là không biết nuôi thôi, thế mới tiếc chứ.

nếu ấp được ra con rồi, tụi bố mẹ ko chịu nuôi sao bắc ko bắt ra ngoài mình mớm cho nó ăn, như vậy cũng được mà.... khi nào nó lớn chút thì thì cho vào với bố mẹ, nó sẽ tập mổ cùng...
bác để chết chim non thì phí quá

Dinh Tran Huu

Member
nếu ấp được ra con rồi, tụi bố mẹ ko chịu nuôi sao bắc ko bắt ra ngoài mình mớm cho nó ăn, như vậy cũng được mà.... khi nào nó lớn chút thì thì cho vào với bố mẹ, nó sẽ tập mổ cùng...
bác để chết chim non thì phí quá
Theo tôi được biết thì hình như lúc chim con mới nở thì chim bố mẹ phải tiết ra một chất gì đấy để mớm cho chim non lần đầu tiên thì phải. Chim non phải tiêu thụ cái chất đó trước rồi mới tiêu thụ được mồi chim bố mẹ mớm cho.
Mình có chim non nhưng nếu chỉ đút mồi bình thường thì chim non cũng không thể tiêu hóa được và chết sau 2-3 ngày.
Tôi đã thử đút cám ướt cho chim non ăn nhưng o được, trông tiếc lắm anh em ạ.#:-S#:-S

Dinh Tran Huu

Member
bác Hữu cho em hỏi cụ thể là mất trứng sau mấy hôm thì chúng đẻ
Sau khi mất trứng chỉ khoảng 1 tuần sau là nó đẻ lại thôi. Mà đặc biệt là mỗi khi trứng nở rồi là nó đào sới cái tổ cũ cho rối tung lên sau đó lại xoáy tổ lại vào chỗ đấy.
Anh trống chắc lao động nhiều quá bây giờ o chịu làm nữa nên có quả trứng o có cồ, bị ung.

Dinh Tran Huu

Member
Anh này đang tán :
- Em ơi cố gắng đẻ cho anh một mẻ nữa mờ.
- Đẻ gì mà đẻ lắm thế, mới đẻ mấy lứa liền tù tì rồi còn gì, người đâu mà...
- Nhưng mấy mẻ trước hỏng hết rồi em à, mà cũng tại em đó chớ, người ta đẻ thì ấp nở đều đều còn mình ấp ra cái con gì không biết nữa.
- Nhưng khổ nỗi nó cứ ngọ ngoạy làm tôi buồn chớ bộ.
- Thôi mà, cố gắng đi em....... anh em người ta đang chờ.

Dinh Tran Huu

Member
ui, năm ngoái tranh thủ lúc làm nhà mình tát nước theo mưa nên mới làm được đấy chứ o làm nhà thì chẳng có lý do gì để mà làm cả, tốn kém lắm, phải máu lắm mới được cái aviary này đấy.
Nuôi sơn ca đẻ bị thất bại rồi bây giờ thả cả khuyên mộc và chòe non vào nuôi chung nhau hết, loại nào đẻ mà ấp được thì nuôi, loại nào đẻ mà o ấp được thì nhờ con khác ấp hộ. Chương trình là như vậy nhưng chắc phải còn lâu mới thực hiện được.

Kimbrowneyes

bác hữu thử lấy trứng ấp nở , xong mớm cho chim con = trứng kiến hay sâu luôn đi, em thấy ngoài hàng người ta toàn đút cho chim non như vậy, chứ để chết hoài mang tội đấy :D

minhtien

Member
Poss hình ko dc rõ nét ....yeu cầu bạn poss lai nha , cho ae chim ngưỡng đàn chjm của bạn và nhớ chụp cái tổ luôn nha( chụp gần gần) dễ koi chut'....

Dinh Tran Huu

Member
Poss hình ko dc rõ nét ....yeu cầu bạn poss lai nha , cho ae chim ngưỡng đàn chjm của bạn và nhớ chụp cái tổ luôn nha( chụp gần gần) dễ koi chut'....
Tổ chim thì tôi đã pot mấy cái rùi mà, cả chim nữa cũng vậy nhưng o hiểu tại sao ảnh cứ bị mất, lúc xem được lúc không.
Bây giờ bọn chúng thôi không đẻ nữa rồi, chắc hết mùa đẻ, chỉ thấy đánh nhau thôi, hót cũng ít đi. Đành phải đợi đến sang năm thôi.

vanhkhuyen@

Member
:applause::applause::applause:mấy cái vụ này hay à.Các báclàm như thế này là vừa chơi chim vừa bảo vệ ngoài thiên nhiên không bị tuyệt chủng hihi.:) chúc các bác thành công nha

duongtm

Thành viên uy tín
Bác dinh tran huu cho em hỏi cái, khi mà bác bỏ chung khuyên với sơn ca thì bác giải quyết vấn đề cám thế nào ạ. Em đang định làm giống như bác trên tum nhưng em chỉ có chòe thôi, nếu thả đôi khuyên vào thì không biết nó có tự biết được cóng nào là cám của nó không

Dinh Tran Huu

Member
Bác dinh tran huu cho em hỏi cái, khi mà bác bỏ chung khuyên với sơn ca thì bác giải quyết vấn đề cám thế nào ạ. Em đang định làm giống như bác trên tum nhưng em chỉ có chòe thôi, nếu thả đôi khuyên vào thì không biết nó có tự biết được cóng nào là cám của nó không
Tôi thả chung khuyên và sơn ca và chỉ cho ăn cùng 1 loại cám thôi, cho ăn cám chim họ đóng gói sẵn 1/2kg 1 gói giá là 6.000đ, gần chục em khuyên và 6 em sơn ca chúng ăn tốn khủng khiếp. Cám tôi làm thì chỉ cho bọn bị nhốt ở trong lồng như họa mi, sơn ca và khuyên ăn thôi.
Bọn ở trong chuồng tuy chỉ ăn cám bình thường thôi nhưng chúng bay lượn nhiều và lúc nào cũng đủ thức ăn nên chúng khỏe lắm, khuyên trông em nào cũng mỡ màng, lông óng mượt như tơ, màu sắc nổi bật hơn khuyên nuôi trong lồng nhỏ. Còn bọn sơn ca thì thay lông đuôi cụt hết mà vẫn bay vù vù ấy, chỉ mỗi tội là không chịu hót thôi và bây giờ cũng không đẻ nữa rồi, chắc phải đợi đến đầu vụ sau thôi.
Trước tôi cũng đã thì nghiệm thả bọn chòe than vào nhưng nó cứ đuổi đánh bọn sơn và khuyên thôi, cuối cùng phải bắt ra ngoài đấy. Ngay khuyên và sơn ca thả chung nhau chúng cũng tranh nhau ăn và đánh nhau chí chóe ấy chứ. Bọn sơn ca to hơn mà đôi khi vẫn phải nhường bọn khuyên ăn trước đấy.
Bạn yên tâm nhé, sang năm mà nó đẻ thành công thì đàn đầu tiên bạn sẽ có vài em đấy.

duongtm

Thành viên uy tín
Tôi thả chung khuyên và sơn ca và chỉ cho ăn cùng 1 loại cám thôi, cho ăn cám chim họ đóng gói sẵn 1/2kg 1 gói giá là 6.000đ, gần chục em khuyên và 6 em sơn ca chúng ăn tốn khủng khiếp. Cám tôi làm thì chỉ cho bọn bị nhốt ở trong lồng như họa mi, sơn ca và khuyên ăn thôi.
Bọn ở trong chuồng tuy chỉ ăn cám bình thường thôi nhưng chúng bay lượn nhiều và lúc nào cũng đủ thức ăn nên chúng khỏe lắm, khuyên trông em nào cũng mỡ màng, lông óng mượt như tơ, màu sắc nổi bật hơn khuyên nuôi trong lồng nhỏ. Còn bọn sơn ca thì thay lông đuôi cụt hết mà vẫn bay vù vù ấy, chỉ mỗi tội là không chịu hót thôi và bây giờ cũng không đẻ nữa rồi, chắc phải đợi đến đầu vụ sau thôi.
Trước tôi cũng đã thì nghiệm thả bọn chòe than vào nhưng nó cứ đuổi đánh bọn sơn và khuyên thôi, cuối cùng phải bắt ra ngoài đấy. Ngay khuyên và sơn ca thả chung nhau chúng cũng tranh nhau ăn và đánh nhau chí chóe ấy chứ. Bọn sơn ca to hơn mà đôi khi vẫn phải nhường bọn khuyên ăn trước đấy.
Bạn yên tâm nhé, sang năm mà nó đẻ thành công thì đàn đầu tiên bạn sẽ có vài em đấy.
Thế này thì hơi dở bác nhể, em chỉ có than với lửa thôi. Kiểu này thả chung thì chắc than nó đánh lửa đến chết mất

Dinh Tran Huu

Member
Thế này thì hơi dở bác nhể, em chỉ có than với lửa thôi. Kiểu này thả chung thì chắc than nó đánh lửa đến chết mất
Chỗ bạn dự định thả chim có rộng không? được bao nhiêu m2?
Nếu thả thì chỉ nên thả một loại thôi, nên thả 1 em trống và vài ba em mái để anh trống chăn dắt một thể cho tiện. Ở trong nam hình như cũng đã có nhiều người nuôi được chòe lửa đẻ rồi thì phải.

Bên trên