Phân biệt gáy trống & mái

Cái con trên của chú Tùng nó là chim trống kèm thưa, dặm dày, tiếng thì thổ pha sấm, gù có níu giọng âm đầu. mắt đóng nhỏ chỉ tiếc hơi khó chơi nên đã gửi lại chủ cũ, cái chân tuy ko phải là chân tím nhưng các caco thủ nhìn vào đốt chân và khớp chân, bộ lông quy sẽ biết bài bản con chim này ra sao? nước thúc rất nhanh và nhặt, nhạy sào nhưng cái mặt rất khó chơi và kén chủ. tuy nhiên nó là con chim rất thường ko đáng để nuôi phải ko các bác.

Last edited:

takuku

Member
cái việc này muốn phân biệt trống hay mái thì có lẽ chỉ chờ con chim đó ngoài rừng đã đẻ rồi thì mới biết thôi.khi bắt về ta xem hậu môn của nó nếu lớn hơn những con bình thường thì là chim mái.mình nói như vậy không biết có đúng hay không .mong các bác xem thử.

xin cho em đóng góp một chút ý kiến nha các bác
theo em nếu la chim chuyền thì con nào đầu to, chân to,xương ghiêm (xương chậu ) hẹp la chim trống,nếu là cặp chim chung một tổ chờ chim đủ lông con nào lớn hơn là con trống
riêng chim bổi lớn cũng phương pháp như trên cộng thêm con nào có sổ cườm đen là con mái (sổ cườm la phần lông giáp cườm xuống ức có sọc đen) đây là cách xem chim trống mái của các bật tiền bối ở bình thuận chỉ em đó viết lên cho ae tham khảo không biết có đúng không
, nhưng em để ý thấy lá đúng
các bác xem thử
than chào

mechimmc

Member
em có một nghi ngờ rất lớn về việc nhận dạng đâu là đực ,cái. tình hình là mỗi lần đi bẫy mi hay là đi bẫy gà gô(đa đa), em thường thấy cu gáy thường đi một đôi( thường là đầu năm vì bẫy gà gô chỉ bắt đầu vào khoảng tháng giữa tháng 2 âm lịch,trùng với thời điểm cu gáy cặp đôi cho mùa sinh sản) khi đôi chim cu bay đi em nhìn theo thì phát hiện ra trong 2 con luôn có 1 con cuối đuôi phần lông trắng lộ ra rất nhiều, còn một con gần như không thấy phần lông đuôi trắng này. (dám khẳng định vì gặp mấy đôi đều như vậy cả)bác nào có thời gian và có thể nếu bắt được cả đôi thì hãy thử một lần ác một tý, nếu đôi chim đó không phải là hàng kết. hãy quan sát thật kỹ và gi lại thật cẩn thận, chi tiết khác nhau của từng con và sau đó giải phẩu từng em một. để khẳng đinh thật chắc chắn em nào là đực, cái. nếu các bác có điều kiện ,hãy cũng một người nữa chụp hình từng em một và chụp các góc cạnh của từng chú một. rồi sau đó hãy giải phẩu, các bác đưa mọi chi tiết lên diễn đàn. chắc chắn nếu bác nào có cùng sự tò mò như em đều quan tâm và hy vọng sẻ tìm ra sự khác nhau giữa hai chú chim. nhất là phần đuôi có sự khác biệt nào không. em nói rồi nhé em ác một tý ,nhưng đó là điều em tò mò nhất. nếu bác nào có máy ảnh xịn tý và khu vực bác sinh sống có cu gáy cặp đôi, bác chụp vài kiểu ảnh cho anh em trên diễn đàn xem. (chú ý tập trung vào phần đuôi nhìn chim bay đi nhé chứ phía đối diện thì bó tay luôn) bác nào có điều kiện làm được thì nhớ cho anh em biết nha, để tránh những chú chim khác bị chết oan tội nghiệp lắm. vì em không có đủ điều kiện để làm nên mới nhờ tới các bác trên diễn đàn cùng nhau khám phá điều khác biệt này.

VTHOANGLC

Member
Cái vụ chim trống , mái này sao em thấy khó quá vậy, trước em bắt được một con mà khi bẫy ngoài rừng nó gù kinh khủng, thế mà khi nhảy vào lưới hi hửng được con chim hay (em còn núp ngay dưới lụp để theo dõi), mang về do sơ xuất nó bị chết mất , đem giải phẫu thì hỡi ôi tìm mờ cả mắt mà không thấy hai trái ngọc đâu cả ,thế là mới biết là cả khi đi bẫy bắt được chim còn không đoán được trống mái nữa là .........

cuboi

Cu gáy ABV Sài Gòn
Hehe em có cách này các bác xem thử có hiệu nghiệm không nhé ( chỉ áp dụng đối với những em mái đã mất zin thôi). Các bác xem da lưng đó, nếu da lưng em nào bị trầy xướt do móng vuốt cào thì đích thị là em mái rồi ( do bị em trống đạp mái trầy da lưng ấy mà hehe ) . Em nói thiệt chứ cái vụ trống mái này em cũng đau đầu lắm rồi. Em cũng nhổ lông đuôi, nhổ lông cách, sờ ghim . v.v......v.v mà lúc nào cũng phải chăm 1 em mái hết hichic. Thân chào!

Hoàng ĐL

Super Moderators
Giới tính chim Gáy tuy không có đặc điểm cố định để nhận biết nhưng nhiều người chơi lâu năm có kinh nghiệm phân biệt chim cu trống - mái rất chính xác. Cơ nhưng mà rất khó cho các bác ấy diễn tả cảm nhận của mình "thế nào là chim mái, thế nào là chim trống" - có tả giỏi mấy đi nữa mà người nghe chưa có kinh nghiệm thực tế thì cũng chẳng thể nào hình dung ra được.
Cái vụ này, theo em thì các bác cứ phải nuôi cho ... lòi ra vài con chim mái. Sau khi ấy thì tự khắc có kinh nghiệm thôi.

xitrum_

Member
Cách chọn chim gáy đực

<center>Cách chon chim gáy đực ( kinh nghiêm được truyền lại bởi ông ngoại)</center>
Theo kinh nghiệm ông ngoại truyền lại cho em thì khi còn nằm ổ các anh nên chon con nào thon người đầu hình quả vải, con nào đầu tròn thì đó là con cái.​

Đối với chim trưởng thành thì có khó hơn bởi cả chim cái và đực đều gáy giống nhau có chăng thì chim cái gáy bé hơn một chút, song cũng có nhiếu trường hợp người chơi gặp những con chim cái rất nổi, gáy gọi,gáy trận thậm chí gù như chim đực luôn thậm chí còn hay nữa, nhưng số lượng rất ít. trở lại vấn đề chính,nếu muốn chọn một con gáy đực lúc trưởng thành bạn nên làm theo phương pháp sau. Về ngoại hình bạn nên chon con nào trông thon nguời, khi đứng trên cầu lưng phải hơi gù, mỏ gồ ngắn một chút. Diều to không quá trễ, cổ dài một chút. Hai cái xương ỏ hậu môn phải khít không quá rộng nếu rộng thì là chim cái bởi còn đẻ mà. đấu phải vuông không được quá tròn. chân phải đậm không quá nhỏ. khi gáy tiếng phải trong không có nhiều kim cho dù chim có giọng còi đanh hay còi pha. Em chỉ có bấy nhiêu thôi mong các bác thông cảm cho bậc hậu sinh này,em còn ít tuổi kinh nghiệm chưa nhiều có gì mong các bác chỉ giáo.​

ThắngLD

Member
Oh, Mình cũng được nghe như vậy. Vấn đề là chim trưởng thành mới khổ hihihi chứ chim con thì dễ rùi. Mình còn biết khi nó còn là trứng nữa chứ hihihi. Đại khái trứng nào dài hơn là con trống. Trứng nào tròn là mái. Rất dễ phân biệt hihihi. Mỗi người thêm xíu hi vọng rằng sẽ có cánh xác định mái chuẩn xác nhất hihihi.

<center>Cách chon chim gáy đực ( kinh nghiêm được truyền lại bởi ông ngoại)</center>
Theo kinh nghiệm ông ngoại truyền lại cho em thì khi còn nằm ổ các anh nên chon con nào thon người đầu hình quả vải, con nào đầu tròn thì đó là con cái.​

Đối với chim trưởng thành thì có khó hơn bởi cả chim cái và đực đều gáy giống nhau có chăng thì chim cái gáy bé hơn một chút, song cũng có nhiếu trường hợp người chơi gặp những con chim cái rất nổi, gáy gọi,gáy trận thậm chí gù như chim đực luôn thậm chí còn hay nữa, nhưng số lượng rất ít. trở lại vấn đề chính,nếu muốn chọn một con gáy đực lúc trưởng thành bạn nên làm theo phương pháp sau. Về ngoại hình bạn nên chon con nào trông thon nguời, khi đứng trên cầu lưng phải hơi gù, mỏ gồ ngắn một chút. Diều to không quá trễ, cổ dài một chút. Hai cái xương ỏ hậu môn phải khít không quá rộng nếu rộng thì là chim cái bởi còn đẻ mà. đấu phải vuông không được quá tròn. chân phải đậm không quá nhỏ. khi gáy tiếng phải trong không có nhiều kim cho dù chim có giọng còi đanh hay còi pha. Em chỉ có bấy nhiêu thôi mong các bác thông cảm cho bậc hậu sinh này,em còn ít tuổi kinh nghiệm chưa nhiều có gì mong các bác chỉ giáo.​
chủ đề này nên chuyển qua topic mà Bác Cuhobo đã nhắc nhiều lần rồi, ko cần nhắc lại đâu, Bác ấy phân tích rất kỷ rôi...chim giọng đồng có thể ghim rất to.....cho nên rất khó phân biệt, trân trọng!

mechimmc

Member
như một câu nói của ai mà mình đã từng nghe là" kinh nghiệ không có trong sách,nhưng đọc sách giúp ta tránh được những bài học xương máu " bạn nói như vậy chuẩn rồi, nhưng chúng ta tham gia diễn đàn là nhằm mục đích chia sẽ kinh nghiệm để cùng nhau tiến bộ trong lĩnh vục mà mình quan tâm mà. mình tham gia diễn đàn muộn và cũng như một số anh em chưa đọc được hết những bài viết của tất cả mọi người nên dù có những điều đã có người viết rồi mà giờ em không biết tìm ở đâu .em chân thành mong tất cả những người đi trước dìu dắt chúng em thế hệ đàn em theo sau,biết những cái mà nếu không có diễn đàn thì không biết hỏi ở đâu cho tiện.nếu có làm phiền các bác thì cũng đừng bỏ rơi chúng em mà hay coi như mình đang giúp một người kém hiểu biết hơn mình .
"thấy người hơn ta học"
"thấy người kém ta dạy"
"thế mới ra người quân tử "

phung hoang

trên diễn đàn lâu nay nói về cách phân biêt trống mai rất nhiều nhưng không rõ ràng nhân diệp tôi viết cách phân biệt con trống theo kinh nghiệm của các cụ quê tôi là:nhìn phần lông phủ tai nếu con trống lông vùng này phồng lên còn con mái không phồng ,cách này rất chính xác gần 100%

mechimmc

Member
các bác ơi hôm qua em về quê nhà ăn cưới đứa em.em thấy một đôi cu gáy khi bay đi có một con phần đuôi trắng khi bay nhìn rất rõ và một con thì không thấy phần lông sáng này.không biết có bác nào để ý chuyện này không.theo em chắc là chú chim khi bay có phần lông sáng lộ ra là trống.nếu bác nào biết chỉ dùm em cái nhé và nếu có điều kiện( thời gian ,máy ảnh và khu vực có chim gáy sing sống ) thì hôm nào tranh thủ chụp vài kiểu ảnh xem sự khác biệt nó như thế nào nhé.

điều cốt yếu là ở tại chúng ta , thích thì chúng ta nuôi ko thích thì phóng sinh cho em nó. trống hay mái đều gáy cả, có nhiều em mái còn hay hơn cả trống , còn đang phân vân thì cữ nên nuôi có mất chút thời gian cũng không sao có như vậy mình mới tận hưởng dược cái thú khi nuôi chim cu, hồi hộp, hi vọng và đợi chờ. có câu " đợi chờ là hạnh phúc" mà đúng không các bác. còn nuôi mồi thì theo kinh nghiệm của em là nên chọn chim trống mà nuôi thứ nhất: thể lực trống thường hơn mái ,
thư 2: nước chơi thúc , gù ,bo, bền hơn mái . với lại việc binh đao nên để phái mạnh đảm nhiệm lo toan vẫn hơn. tuy trong xã hội vẫn xuất hiện những nữ tướng xuất chúng hơn người . nhưng lực lượng nòng cốt chủ yếu vẫn là đấng quân tử , nuôi con mồi trống vẫn làm anh em ta tự hào hơn phải không các bác, hiiiii ..... vài lời mạo muội có gì xin ace bỏ quá cho

điều cốt yếu là ở tại chúng ta , thích thì chúng ta nuôi ko thích thì phóng sinh cho em nó. trống hay mái đều gáy cả, có nhiều em mái còn hay hơn cả trống , còn đang phân vân thì cữ nên nuôi có mất chút thời gian cũng không sao có như vậy mình mới tận hưởng dược cái thú khi nuôi chim cu, hồi hộp, hi vọng và đợi chờ. có câu " đợi chờ là hạnh phúc" mà đúng không các bác. còn nuôi mồi thì theo kinh nghiệm của em là nên chọn chim trống mà nuôi thứ nhất: thể lực trống thường hơn mái ,
thư 2: nước chơi thúc , gù ,bo, bền hơn mái . với lại việc binh đao nên để phái mạnh đảm nhiệm lo toan vẫn hơn. tuy trong xã hội vẫn xuất hiện những nữ tướng xuất chúng hơn người . nhưng lực lượng nòng cốt chủ yếu vẫn là đấng quân tử , nuôi con mồi trống vẫn làm anh em ta tự hào hơn phải không các bác, hiiiii ..... vài lời mạo muội có gì xin ace bỏ quá cho
Bản thân mình nhận định bác nói đúng, đời em đã gặp rồi, sau này phát hiện đã muộn màn đành phải chăm sóc em nó. Nhưng nhiều lúc không có em nó thì đấng nam nhi quân tử nên làm thái giám còn hơn,hi hiiiiiiiii.

Mình đã từng ngồi đếm lông đuôi chim khi bắt được bổi, mình chưa bao giờ đếm được 13 lông là trống. Con nào đếm cũng là 12 cái(toàn là trống). Thông thường, khi con bổi chơi với mồi thì người gác cu biết được con nào là trống con nào là mái rồi, hoặc khi nghe gù đấu quá trời nhưng không thấy cảnh chim bổi nhảy vào bẫy, lúc hạ sào xuống nhìn thì biết ngay trống hay mái. Đúng là bạn nào đó nói cái mặt con mái rất nai nai thì chính xác.

Last edited:

hcongthuc

Member
Em thịt gà nhiều thấy cái chóp phao câu (ti) nằm gọn hằn phía trên không liên quan gì đến hàng lông đuôi nha các bác

sangdabur

sangdabur
xin lỗi các bật tiền bối cho em xin có vài ý kiến về chim cu gáy trống mái
Con trống : Chân to ,mình to , mắt nhìn rất dữ ,đầu to đặc biệt trên tráng có chòm lông gồ lên.
Khi bắt chim lật ngửa lên xem hậu môn thì đuôi chim cụp lại và vạch hậu môn chim có màu trắng
Khi thả ra sân chung với chim mái thì chim trống có hiện tượng mổ mổ xuống đất và đi xoay xoay quanh chim mái
Con mái : Mắt hiền, đầu nhỏ, vạch hậu môn thấy có màu hơi đỏ bên trong
Khi thả ra sân chung với chim trống , chim mái có hiện tượng nhìn dáo dát, và đứng rĩa lông.

Bên trên