Phân biệt gáy trống & mái

sangdabur

SangDabur
Cách 2 để chọn chim cu trống mái là :
- Nếu bạn chọn chim đàn người ta đánh bằng lưới đất thì chọn như sau:
+Bạn quan sát trong đàn chim thấy con nào đầu to, mình dài, đuôi dài, chân to và đặc biệt là lông đuôi giữa phần tiếp giáp màu đen và màu trắng có hình dấu ngã, móng chân hậu phải dài co quấp lại, các móng chân trước phải to và dài, chim ít di chuyển nhảy nhót tứ tung, chim đứng thẳng lưng trên cầu đậu và chân phài cao thì khả năng chim trống là rất cao ( trên 90%) .
+ Chim mái : Bạn thấy chim nhỏ con, đầu nhỏ, chân nhỏ,các móng ngắn,móng hậu nhỏ hoặc ngắn không co quấp lại là chim mái.
- Nếu bạn chọn chim đánh bằng lụp hoặc bẩy đất thì thường người bán chim đưa cho bạn là cu trống vì người bán còn phải đảm bảo danh dự và uy tính của mình nữa không vì vài ba trăm ngàn mà họ dối gạc bạn đâu, cứ yên tâm mà nuôi nhé.
Thôi, có gì sai phạm xin các anh em niệm tình bỏ qua nhé.
Xin cám ơn.

ductoan

tôi lại nghe một cụ có nhiều năm gác cu nói rằng cư nuôi đi cho biết sự đam mê tiếng cu gáy và cứ nuôi đi khi nào cu đẻ thì đó là mái điều đó nói lên rằng chọn trống mái cực khó chỉ theo cảm tính thôi ,em thì có quen một người gác cu ,cứ bắt con nào đanh đấu là em vồ luôn chắc chắn là ĐỰC không lăn tăn gì hết

Đúng giống các bác đã trao đổi, việc phân biệt chim gáy trống, mái cũng không dễ chút nào. Nếu phân biệt bằng kích thước cơ thể thì cũng đúng nhưng trường hợp ngoại lệ vẫn có ( như người chẳng hạn, cũng rất nhiều người phụ nữa có chiều cao, cân nặng hơn khối vị đàn ông ra ấy chứ)
Việc xem mỏ cũng rất đúng ( vì việc phân biệt trống mái ở loài bồ câu có đặc điểm như thế) nhưng cũng lưu ý các bác là: những con chim trống mỏ đinh cũng na na giống mỏ chim mái đấy.
Các cụ dạy rằng: " Lí không bằng liền", việc chọn chim trống chỉ có những nghệ nhân đi bẫy bằng mồi lồng, mồi đất mới có thể biết chính xác lúc chim rừng sa lưới. Còn khi các bác đi mua chim tại các cửa hàng bán chim cảnh thì cũng khó nói lắm.
Cách chắc chắn nhất nếu các bác đang thiếu kinh nghiệm thì nên nhờ người có kinh nghiệm chọn giúp khi mua chim ở cửa hàng thì xác xuất sẽ cao hơn ( nhưng bảo là 100% thì mình không tin đâu đấy nhé!)
Chúc các bác vui!
thực ra đã đi bẫy chim thì chỉ cần nghe tiếng vỗ cánh của chim bổi về là biết đực cái chứ đâu cần phài nghe gù đấu.. con chim đực cánh nó đập tiếng kêu phát ra căng hơn còn con cái thì êm hơn

nguyenhuutrinh

Giúp em phân biệt trống mái với !

em đang tâp chơi chim ,vua rồi em có mua 1 chú cu gáy nhưng không biết là chim trông hay mái,con chim em mua rất siêng gáy,chỉ cần chỉ tay là gáy,cườm nhiều nhưng đầu hơi nhỏ,đuôi cụp xuống,ai phân biệt hộ em với,em ở đà nẵng ,ai trong hội có thời gian qua tư vấn em với. em cam ơn nhiều

hathach

Member
Chim mái ít gù hơn chim trống, thử sát chim nó gù được bao nhiêu tràng( đạt) thường được khoảng 1 đến 3 tràng gù là rỉa lông, hoặc cách khác hơi quái một chút thả em nó ra thả chung 1 em mồi ra, mồi mà nhảy lên đập mái thì chắc chắn là mái :D:D

GHT

Thích ăn phở
bạn nhổ cọng lông đuôi nếu như phần chân lông màu đen là trống còn màu trắng là mái . cách này minh nghe anh em trên diễn dàn bảo vậy
Hôm nay nhổ thử lông đuôi nàng cu gáy tên là cave của anh LocABC tặng, tui thấy phần gốc nó cũng màu đen i hệt em trống luôn.
Vậy cách nhổ lông đuôi chim cu gáy để xem là không chính xác rồi.

Bác dạo này hăng hái quá. Em thích bác rồi đấy. Thế đã ai dạy bác xem chim thế nào là Pede và les chưa? Hí hí cũng đáng để tìm hiểu lắm đấy bác ạ. Xem rồi thì chữa ra sao? Ơ bảo ơi, con chuột của anh có vẻ đẹp giai hay sao ý. Em cho nó đi Pa cho anh à?
xu thời chuộng trung
Mecugay69@yahoo.com

Last edited:

GHT

Thích ăn phở
Bác dạo này hăng hái quá. Em thích bác rồi đấy. Thế đã ai dạy bác xem chim thế nào là Pede và les chưa? Hí hí cũng đáng để tìm hiểu lắm đấy bác ạ. Xem rồi thì chữa ra sao? Ơ bảo ơi, con chuột của anh có vẻ đẹp giai hay sao ý. Em cho nó đi Pa cho anh à?
xu thời chuộng trung
Mecugay69@yahoo.com
Con cu gáy em nhổ lông đuôi ko hề pede, nó đẻ trứng vài lần rồi còn gì.

B

Bình Nguyên

Guest
Hôm nay nhổ thử lông đuôi nàng cu gáy tên là cave của anh LocABC tặng, tui thấy phần gốc nó cũng màu đen i hệt em trống luôn.
Vậy cách nhổ lông đuôi chim cu gáy để xem là không chính xác rồi.
Đúng đấy bác ạ, nhổ xem lông đuôi không chính xác đâu. Cái này nói nhiều rồi mà,chắc bác đọc bài cũ hoặc bài tổng hợp.

Tặng bác câu này nghe: chơi gáy có thứ tưởng giống nhưng không giống, có thứ tưởng hay nhưng chưa hay. Cách nhau chỉ một cung bậc rất nhỏ thôi. Nghe kỹ mới thấy. Chơi có hay hay không thì còn do nhiều yếu tố nhưng quan điểm chơi là cái đầu tiên. Một đỉnh cao chấp ngàn đỉnh nhỏ. Chim em chia làm nhiều loại: Đỉnh, hay, chơi, cỏ, chợ. Có 5 bước thôi nhưng cao lắm đấy. Loại cu cỏ em không chấp. Người chơi cỏ em...........hí hí.
Trong CÁCH chọn chim đực cái, người cao thủ phải phân biệt được chim cành 1 và cành 2 thì đọc đực cái mới khá chuẩn. Xem thật thực tế còn chưa ăn ai. Tướng với tinh qua mạng cho vui thôi.

Last edited:
Thực tế có nhiều cách phân biệt trống hay mái. Như bác nói, nếu người đi đánh cu trực tiếp thì mới có thể phân biệt được, 1 con cu trống khi đáp vào cành thì cái đuôi nhịp từ 1 đến 2 lần còn cu mái thì nhiều lần mới lấy được thăng bằng. nhưng những bác mới vào nghề và đi mua chim ngoài chợ thì rất là khó đấy các bác ạ.

B

Bình Nguyên

Guest
Cái này tôi nghe bác Trọng Nguyên nói lâu lắm rồi! Ra rừng cũng để ý cũng thấy đúng, nhưng đôi khi cũng trật! Hehe...viết xong đọc lại thấy huề cả làng!

Đấy chỉ là một yếu tố thôi. Có hàng trăm cách để phân biệt. Nhầm làm sao được. Thử khoảng chục phép tất chính xác.

nguyenduchuan

Member
Tặng bác câu này nghe: chơi gáy có thứ tưởng giống nhưng không giống, có thứ tưởng hay nhưng chưa hay. Cách nhau chỉ một cung bậc rất nhỏ thôi. Nghe kỹ mới thấy. Chơi có hay hay không thì còn do nhiều yếu tố nhưng quan điểm chơi là cái đầu tiên. Một đỉnh cao chấp ngàn đỉnh nhỏ. Chim em chia làm nhiều loại: Đỉnh, hay, chơi, cỏ, chợ. Có 5 bước thôi nhưng cao lắm đấy. Loại cu cỏ em không chấp. Người chơi cỏ em...........hí hí.
Trong CÁCH chọn chim đực cái, người cao thủ phải phân biệt được chim cành 1 và cành 2 thì đọc đực cái mới khá chuẩn. Xem thật thực tế còn chưa ăn ai. Tướng với tinh qua mạng cho vui thôi.
anh bạn đúng thật là điểm 10 không chê vào đau được .xin bổ sung thêm 1 ý kiến như này nếu muốn phân biệt trống mái cứ mua của mấy ông đi bẫy chim gáy = lưới em đảm bảo con nào cũng đực và cực hay

Ôi tất cả đều là tương đối từ 50/50 đến 90/100 chứ chưa có ai khẳng định 100% nhưng dù sao thì cũng có ích cho mình chiêm nghiệm, xin cảm ơn tất cả các bài viết của các bác đã tham gia bàn về chim cu TRỐNG MÁI túm lại phải cần kết hợp các phương pháp trên để hạn chế tối đa việc nhầm lần.

hienduong

Member
Đợi chim lớn lên mọc đủ cườm, cườm cu đực nhỏ, dầy và nhiều hơn, cộng với sờ gim hậu môn, gim chim đực thì hẹp.
2 cách trên đảm bảo 100%

Bên trên