GoldenCanary

Cappuccino...
Originally posted by aquatichung@08 09 2005, 06:02 PM
Cây con mọc ra từ ngọn Eleocharis acicularis- cỏ tóc hay còn gọi là ngưu mao chiên loại cao.
Hôm trước hội off đi Bình Dương cũng khai thác loại này đây!
GC đem về trồng nền vớ vỉn ngoài trời không sống nối! Nhưng trồng thử với nền ADA thì chịu! kén cá chọn canh khiếp quá!
Mọc chậm, nhưng vững! có lẽ do GC trồng thử trong bể nhỏ, không có CO2.

dthong

Member
rau đắng biển

Ban aquatichung nói đến cây rau đắng biển ở trang đầu . Tên khoa học là Bacopa monnieri chứ không phải Cabomba

hlong123

Member
dạ em muốn hỏi các loại moss có thể tìm mua được ở đâu ạ!!em thấy nó rất đẹp nhưng k biết có dễ trồng k?..bác nào có nhiều có thể share với em được k ạ?em xin cảm ơn nhiều

rotala

Member
Tranh thủ hè rô lội suối kiếm thêm được cây lông chim phượng hoàng (đo nó đẹp quá cở thợ mộc nên rô gọi đại là lông chim phương hoàng để phân biệt với loại lông chim thông thường )

Trông nó đẹp tuyệt vời các bác nhỉ
loại này rất là hiếm,trong khi Đai lộc giác đài và Mini pellia suối thác nào ỏ TT-Huế củng có nhiều,thì loại lông chim này rô chỉ gặp độc nhất một đám,không biết với trình độ chăm sóc a ma tơ của rô nó có tồn tại ko nửa.các bác ai tay nghề kha khá ,có đk ghé rô lấy vài cọng về trồng thử xem sao,may ra nó mọc tốt và nhân ra nhiều để chia xẻ cho anh em chơi.các bác cho ý kiến đi nha.

pyramid

Thành viên uy tín
woa, bọn này còn đẹp hơn đám rêu faraoh mà anh cỏ trân châu xách về từ Singapore hàng trăm lần anh Rô ơi... nó hiếm như vậy thì anh Rô cẩn thận coi chừng nó...nằm trong sách đỏ đó nha...
Loại rêu faraoh thấy rất chậm lớn, không biết bọn này thế nào nhỉ?

rotala

Member
to pyramid rô cũng mới trồng nên chưa hiểu nó mọc như thế nào,còn tài liệu loại này mình chưa gặp,chắc phải nhờ cá heo xanh thôi .
to cỏ trân châu Các bạn ở xa khỏi cần âm miu ,do nhà rô ở xa tít mù nếu các bạn chịu khó ghé qua thì lúc nào cũng có quà độc đó.

pyramid

Thành viên uy tín
@ cá heo xanh: bác đang phiêu du cõi nào, về đây dịch gấp tài liệu cho bác Rô đi, bọn này mà có mệnh hệ nào thì Py đổ hết lỗi cho bác đấy...hihi

rotala

Member
to cỏ trân châu mình để dành phần cho bạn rồi
to thànhcông khi nào cỏ trân châu ra rô gỏi tặng bác
vài cọng lông chim

pyramid

Thành viên uy tín
woa, bác thanhcong chuẩn bị một chuyến từ xứ sở hoa ban trắng vào Saigon cơ à...
bác nhớ ghé Huế vác quà bác Rô vào Sài thành nhé...bọn này chờ chiêu đãi bác nhiều đặc sản lắm Saigon đê....

dmb

rotala đã viết:
to cỏ trân châu mình để dành phần cho bạn rồi
to thànhcông khi nào cỏ trân châu ra rô gỏi tặng bác
vài cọng lông chim
Anh chơi Thủy sinh hả?
Anh hay đi kiếm chổ nào thế?
Hỏi thế vì em cũng ở Huế đó. Anh ở đoạn nào thế??

tienbm

Người làm vườn
rotala đã viết:
Tranh thủ hè rô lội suối kiếm thêm được cây lông chim phượng hoàng (đo nó đẹp quá cở thợ mộc nên rô gọi đại là lông chim phương hoàng để phân biệt với loại lông chim thông thường )

Trông nó đẹp tuyệt vời các bác nhỉ
loại này rất là hiếm,trong khi Đai lộc giác đài và Mini pellia suối thác nào ỏ TT-Huế củng có nhiều,thì loại lông chim này rô chỉ gặp độc nhất một đám,không biết với trình độ chăm sóc a ma tơ của rô nó có tồn tại ko nửa.các bác ai tay nghề kha khá ,có đk ghé rô lấy vài cọng về trồng thử xem sao,may ra nó mọc tốt và nhân ra nhiều để chia xẻ cho anh em chơi.các bác cho ý kiến đi nha.
Nhân Ro gửi cây ra nên mới có dịp để cụ Chương tìm sách Trung Quốc và phiên âm ra tên tiếng Việt: Phượng Vĩ Đài (gần nghĩa với tên của Ro đặt
Đám cây của Ro gửi ra HAN:

Đây là hình minh họa trong sách TQ:

Blue_Dolphin

Khách trọ nhân gian
còn tài liệu loại này mình chưa gặp,chắc phải nhờ cá heo xanh thôi...
Anh Tiến cho Blue xin tên KH của cây này với ạ!
@anh Rô: khóm lông phượng này mọc trên gỗ phải không anh? tình hình sao rồi, update hình nha anh!

tienbm

Người làm vườn
Blue_Dolphin đã viết:
Anh Tiến cho Blue xin tên KH của cây này với ạ!
@anh Rô: khóm lông phượng này mọc trên gỗ phải không anh? tình hình sao rồi, update hình nha anh!
Fissidens sp. BD thử tìm đầy đủ thông tin và biên dịch giúp để anh đưa vào list thủy sinh với nhé
Đã có thông tin tại đây do B_D biên dịch

rotala

Member
có thêm thành viên ABV

dmb đã viết:
Anh chơi Thủy sinh hả?
Anh hay đi kiếm chổ nào thế?
Hỏi thế vì em cũng ở Huế đó. Anh ở đoạn nào thế??
to dbm:Chào dmb
Thế là có thêm thành viên ở Huế rồi vui quá
Hiện mình đamg trồng rong
và thương fkiếm rong ở thác Mơ.
liên lạc với anh ĐT 054 862366 DĐ 0914312793 Để tránh spam nhé
thân
to BD:phượng vỉ đài vẩn lên tốt đả mọc nhiều chồi con ,nhưng bể anh đang bị tảo mâu hình ẹ quá ,vài hôm nửa anh post hình lên nha .thân

zQ.

Active Member
Em lượm dc cây này ngòai ruộng nhưng kô biết tên,anh em ai biết cho iem xin cái tên.

Xung quanh là cỏ dùi trống em cũng lượm dc ở gần đó.

Bên trên