Sao không thấy nói về Chào Mào

lochue

Tôi là thành viên mới đăng kí nhưng tôi đã nuôi chim chào mào thì hơi khá lâu.(tôi chỉ chuyên nuôi chim chào mào thôi)
Thật ra để nuôi 1 con chào mào căng lửa không phải là chuyện dễ,còn nuôi 1 con chào mào có thể đi bẫy(chim mồi) suốt ngày được càng khó khăn hơn.
Nếu ai cũng đam mê chào mào như tôi thì cùng nhau bàn luận và trao đổi kinh nghiệm nhé!

SONRAU_HUE

Member
*to lochue: Bạn thích và nuôi CM lâu như vậy chắc nhiều chú đỉnh lắm phải ko? Port lên cho anh em cùng thưởng thức với và truyền kinh nghiệm cho mình nghe - minh cũng rất thích CM mình mới nuôi nên ko có kinh nghiệm mà . Thank!
*Đặc biệt CM huế mình yêu lắm, minh gốc Bình trị Thiên mà

leducthangls

Member
Hôm nay mình vừa kiếm được 1 em chơi cũng ra trò, nghe chủ cũ nói em cũng được 4,5 tuổi rồi. nhưng mình chưa nghe và chưa biết giọng 1 em cm hay như thế nào, anh em có fie âm thanh nào hay về cm thì post nên cho mọi người biết nhé thanks.

duoixoe

Member
các bác cho em hỏi: thấy các bác hay nói đến cm mũ lân , lưỡi gì đó là tiêu chuẩn để chọn 1 chú cm đẹp phai không, và 1 chú cm trống thì đặc điểm bên ngoài có thể nhận ra bằng cách nào??? em đang tập tọe nuôi cm, mong các bác chỉ giùm, cảm ơn các bác nhìu

leducthangls

Member
Chào mào mũ lân là mào nó đổ về phía trước như đầu lân, (đầu múa sư tử trong đêm trung thu đấy).còn ko phải là lưỡi gì hihihi mà là hầu bò ,tức là con chào mào nó có cái cổ lúc nào cũng phồng nên như cái cổ bò lúc con bò nó kêu.các cao thủ thấy em giải thích vậy có đúng ko xin bổ xung thêm.thân, hahaha,nếu ko phải xin bỏ qua

Ở Quảng Ngãi cũng chơi rất chi là đông,
cũng như quanh khu đó là Bình Định, Qui Nhơn.
Chim ở đây chưa nghe nhưng chơi đống vậy thì chắc cũng có chim chiến.

thân chào bạn,

VetHongKong

chào mào rất rể nuôi thôi mà,mà chú ý chăm sóc nó và nếu ko có thời gian để làm cám thì ta có thể mua cám ăn sẵn bây giờ bán rất nhiều trên thị trường mà.

chào các bạn mình nuôi chào mào tù khi mình mói 10t bây giò mình 26t ròi.mình là ngùoi trung thành vói chào mào mà đạc biệt mình nuôi chim bàu công ko hà bạn nào biết giông chim vùng do ko.mình hiện còn 1 cạp do con chim gốc dạy lên nay dc 5 mùa rồi con chim gốc mình chết hồi nam rồi.bạn nào thích choi chào mào thì liên lạc vói mình nha.nick mình là. tran_do832003.mình ko có ý định bán mà chỉ trao đỏi kinh nghiệm nuôi thôi mình đam mê chào mào lám mình chỉ thích nuôi chim nghe giọng thôi ko đi gài mình định nam nay cho 2 con chim đó kèm thêm 1 cập chim to nũa đễ o nhà cho nó kêu nghe choi vì mình nuôi chim tù 5 mùa tro lên mói cho day chim to nếu các bạn nào đả tùng choi chim giọng vùng bầu công o LONG AN thì liên lạc vói mình trao đỏi kinh nghiệm nha.thân chào các bạn yêu chim chào mào rất mong làm wen các bạn.

tiếc là con CM của cuti die rồi không thì tham gia hội luôn . Con chim của cuti tuyệt vời luôn nhưng với cái lạnh 6 độ C thì người còn bị chết huống chi là Chim !

sucave

Member
tui mới tham gia hội thôi.có rất nhiều điều muốn hỏi.bạn nào có nhiều kinh nghiệm thì chỉ cho mình với nhé

huycn

Chào bác xxxbopy, mình hiện dang ở Đà Nẵng, theo mình biết thì ở Văn Miếu Quốc Tử Giám cũng có rất nhiều Chào mào ở thì phải.

DuPKBD

Member
mình cũng mê chao mào lắm , mấy ngày này minh đi đánh chao mào, dạo này chim ngoài quá hung , nên mình kô bắt được nhiều, mình phải theo con chao mào chấm trắng toàn đuôi. nó hung khiếp...... kô làm sao đánh được nó. và rất khôn nũa , phải nhờ đến chim của anh KIWI thôi mới bắt được nó... mình tức như bò đá.. 3 ngày rồi. cứ nghĩ về con đó . mình phải tìm 1 chú chim mồi thật hung mới được..... ai có kô chỉ giúp mình
Bạn ở đâu vậy? Nếu gần Bình Dương , mình sẽ giúp bạn bắt chú chim ấy. Cách đây mấy tuần mình có bẫy dc 1 con chào mào có 1 móng trắng tinh và 1 con trên mi mắt có mấy cọng lông đỏ( loại chim này ở Bình Dương gọi là chào mào mi hồng).
Rất mong đc giúp bạn .

luunguyenhiep

các bác ơi giúp e, với con chim chào mào của e(1.5 tháng tuổi) tự nhiên hôm nay nó yếu lắm, mới đẩy 1 cái là nó té cái rầm à, nhưng không có hiện tượng xù lông hay gật gù cả, các bác chuẩn đoán xem nó bị bệnh gì ạ. thank

phambahue

Member
CM đang thay lông cho ăn chế độ cám như thế nào cho lông mướt và vẫn sung hả các bác, mồi tươi thi mình vẫn cho ăn liên tục. Rất mong được tư vấn

mình cũng vừa chơi chào mào thôi cũng rất mê vì giá cả bình dân ,nuôi cũng dễ ko kiêu kì như những loại chim khác mà giọng hót lại rất hay,dễ thân chủ.kinh nghiệm ít nên cũng ko dám to tiếng hehe đọc kĩ các bài viết và nhờ kinh nghiệm mấy người bạn chỉ mình thường chọn những e to con ,mào dựng cao ,dài đòn,cánh hơi xệ,...khi nào thấy tự tin sẽ pót cho a e hình hài tụi nó.nếu lập hội chaò mào mình xin đăng kí 1 vé hehehe.thích nhất mào lân.à nhân tiện thức ăn chào mào mình nghĩ nuôi bằng cám trứng dành cho mi đóng gói là tốt nhất vì có sẵn đậu tương ,trứng gà,bột tôm...rất bổ dưỡng .ăn thêm cà chua chín ,du đủ,...him mình thì hót thường thôi nhưng siêng hót tụi nó thi nhau hót cả ngày đã lỗ tai luôn hehe

Last edited:

longcun

Member
sao k thấy ai nói về chủ đề làm cám chào mào nhỉ chứ mà cứ đi mua ngoài hàng thế này thì k yên tâm lắm

Bên trên