số lượng cá nuôi trong hồ

bsdat

Các anh chị cho ý kiến nhé: hồ 0,8 x 1,2m đang nuôi khoảng 35 cá dĩa đủ loại kích cỡ như vậy là có nhiều quá không ? có bị ảnh hưởng gì đến cá không ?
Xin cám ơn.

GHT

Thích ăn phở
Để trả lời câu hỏi của bạn mình xin được trích từ cuốn Kĩ thuật nuôi cá kiểng của tác giả Trần Văn Bảo - Nhà xuất bản trẻ như sau:
Thả bao nhiêu cá
Đương nhiên bể càng lớn càng tốt, vì bể lớn thì chất lượng nước ổn định lâu hơn bể nhỏ, bể lớn dễ tạo nhiều cảnh trí gây kích thích và cá đủ chỗ để tung tăng hoạt động. Tuy nhiên muốn có bể lớn thường không dễ, vả lại vẫn đề bảo dưỡng và duy trì cũng tốn kém, vì vậy cần căn cứ vào số cá dự định nuôi để chọn bể.
Nói chung bể cỡ 1m dài rất thích hợp cho cá nhỏ từ 3-5cm. Trên thị trường có cỡ 60x30x36cm tuy có thể vẫn dùng được, nhưng cỡ 60x45x36 tiện hơn nhiều.
Bể cỡ 60x45x36 nếu nuôi cá cỡ 3-5cm thì chúng ta nên nuôi tối đa 5 - 20 con, khi cá lớn hơn đến 9cm cần tách ra và cho sang bể lớn cỡ 75 - 90cm.
Ở bể 75 - 90 chỉ nên nuôi 5 - 10 con size 8 - 9cm, đảm bảo nuôi chúng đến độ trưởng thành với bể kích thước như vậy.
Cá từ 10 -12cm cần nuôi bể lớn hơn, ta chuyển chúng sang bể 45x (90 -120cm) trở lên, ở bể như vậy ta nuôi được từ 5 - 10 con cho đến khi cá bắt cặp và tách từng đôi ra bể nhỏ.
Lưu ý:
- Trong bầy cá đĩa thả chung hồ, cần phải thả các con cá đồng size, như vậy cá mới phát triển đồng đều được.
- Cần phải tạo lãnh địa riêng cho cá trưởng thành, bạn có thể các vật trang trí vào để phân chia lãnh thổ cho chúng.
Chúc bạn vui vẻ và tìm được nhiều điều bổ ích trên ABV.

tanle1988

Member
tùy thui a ah, nếu 35 con mà trong đó có ít con size 10 trở lên thì ko có vấn đề gì. chủ yếu là giữ nước luôn sạch sẽ là ok. nhưng theo mình thì đừng nuôi cá dĩa chênh lệch size wá lớn sẽ làm chúng nó cắn nhau và con nhỏ sẽ ko ăn. thân.

cadiadep

Member
Chủ đề này hay đó! Mình cũng có thắc mắc, xin nhờ bác nào có kinh nghiệm biết chỉ dùm mình.
Bể của mình là bể đúc 1mx0,45x0,5(DxRxC) dung tích 200lit, đang nuôi 15 bé đĩa z11-12. Mình nuôi từ z 6-7 lên. Mình thắc mắc là nuôi từ z6-7 lớn rất nhanh, đến z11 thì chậm lại và lâu lâu mới thấy lên được z 12 thì như chững lại. Mà mình muốn to chút nữa mới đẹp, nên thắc mắc tại bể nhỏ không gian cho cá hẹp hay tại mật độ đông mà ko lớn hơn được. Bác nào biết tư vấn giúp mình nha. Cảm ơn các bác

Bên trên